உடற்பயிற்சி ஹார்மோன் ஐரிசின் – சிறப்பு மருத்துவ உரையாடல்கள் உற்பத்தி மூலம் அல்சைமர் எதிராக பாதுகாக்கிறது

உடற்பயிற்சி ஹார்மோன் ஐரிசின் – சிறப்பு மருத்துவ உரையாடல்கள் உற்பத்தி மூலம் அல்சைமர் எதிராக பாதுகாக்கிறது

ஒரு சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, உடற்பயிற்சியின் போது சுழற்சி முறையில் வெளியிடப்பட்ட ஐரிசின் என்ற ஹார்மோனை உடற்பயிற்சி ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டுபிடித்தனர். ஆரம்ப ஆய்வுகள் ஐரிசின் முக்கியமாக ஆற்றல் வளர்சிதை மாற்றத்தில் ஒரு பாத்திரத்தை வகித்தன என்று தெரிவித்தன. ஆனால் புதிய ஆராய்ச்சி, ஹார்மோன் மூளையின் ஹிப்போகாம்பஸில் நரம்பியல் வளர்ச்சியை ஊக்குவிக்கக்கூடும் என்று கண்டறிந்தது, இது கற்றல் மற்றும் நினைவாற்றலுக்கு முக்கியமானது.

புதிய ஆய்வில், பிரேசில் நாட்டில் உள்ள ரியோ டி ஜெனிரோ மற்றும் கனடாவில் உள்ள குயின்ஸ் பல்கலைக்கழகத்தின் அரான்சியோ மற்றும் அவருடைய சக ஊழியர்கள் முதலில் ஐசிசின் மற்றும் அல்சைமர் மக்களுக்கு இடையே ஒரு இணைப்பைக் கண்டனர். மூளை வங்கிகளில் இருந்து திசு மாதிரிகள் பயன்படுத்தி, ஐரிசின் மனித ஹிப்போகாம்பஸில் இருப்பதைக் கண்டறிந்து, அல்சீமரின் தனி நபர்களில் ஹார்மோனின் ஹிப்போகாம்பல் அளவு குறைக்கப்பட்டது.

இர்சின் மூளையில் என்ன செய்வதென்று ஆராய்வதற்கு, குழு எலிக்குத் திரும்பியது. இந்த சோதனைகள், எலிகள் உள்ள, மூளையின் முதுகெலும்புகள் மற்றும் விலங்குகளின் நினைவகத்தை பாதுகாக்கிறது என்பதை காட்டுகின்றன: ஆரோக்கியமான எலியின் ஹிப்போகாம்பஸ், முதுகெலும்புகள் மற்றும் நினைவகம் பலவீனமடையும் போது ஐரிஸின் முடக்கப்பட்டது. அதேபோல், மூளையின் அளவை மூளை அளவை அதிகரிக்க இரண்டு வழிகளையும் மேம்படுத்தினார்.

நீச்சல், irisin அதிகரிக்கிறது எலிகள் நினைவகம் பாதுகாக்கிறது

ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஐரிசின் மற்றும் மூளையில் உடற்பயிற்சி செய்வதைப் பார்த்தார்கள். ஆய்வின் மிக ஆக்கபூர்வமான பரிசோதனைகளில், ஆராய்ச்சியாளர்கள், ஒவ்வொரு வாரமும் ஐந்து வாரங்களுக்கு ஏறக்குறைய ஏறிக்கொண்டிருக்கும் எலிகள், பீட்டா அமியோயிட் ஊடுருவலைப் பெற்றிருந்தாலும், நினைவகத் தாக்கத்தை உருவாக்கவில்லை என்பதை கண்டுபிடித்தனர்.

ஒரு மருந்து மூலம் ஐரிஸைத் தடுப்பது முற்றிலும் நீச்சல் பயன்களை நீக்குகிறது, ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டறிந்துள்ளனர். பீட்டா அமிலோயிட்டுடன் உமி நீக்கம் செய்த பின்னர் தசைநார் விலங்குகளை விட நீரிழிவு நோய்த்தடுப்பு மருந்துகளால் குணப்படுத்தப்பட்டு சிகிச்சை பெற்றிருந்த எலிகள் மெதுவாக செயல்படவில்லை.

மனிதர்களில் டிமென்ஷியாவைத் தடுக்கும் அல்லது சிகிச்சையளிக்க ஒரு நாவல் சிகிச்சையை கண்டுபிடிப்பதற்காக ஐரிஸ்சனை பயன்படுத்திக் கொள்ளலாம் என்று ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன. அவரது குழு இப்போது மருந்து கலவைகள் தேடும், அது ஹார்மோன் மூளை அளவு அதிகரிக்க அல்லது அதன் நடவடிக்கை பிரதிபலிக்க முடியும்.

“இதற்கிடையில், நான் மூளை செயல்பாடு மற்றும் ஒட்டுமொத்த ஆரோக்கியத்தை ஊக்குவிப்பதற்காக, அனைவருக்கும் உடற்பயிற்சி செய்வதை நான் நிச்சயமாக ஊக்குவிப்பேன்,” என்று அவர் கூறினார். “ஆனால் பலர் குறிப்பாக, இதய நோய், மூட்டுவலி அல்லது முதுமை மறதி போன்ற வயது சம்பந்தமான நிலைமைகளுக்கு இது சாத்தியம் இல்லை. அந்த நபர்களுக்கு, மருந்துகள் ஒரு குறிப்பிட்ட தேவை irisin விளைவுகளை பிரதிபலிக்கும் மற்றும் synapses பாதுகாக்க மற்றும் புலனுணர்வு சரிவை தடுக்க முடியும். ”