“இந்தியா மோனோகிராம் செய்ய வேண்டும்”: எதிர்க்கட்சி தாக்குதல் அமோல் பாலேகர் தணிக்கை அவுட் அழைப்பு – NDTV செய்திகள்

“இந்தியா மோனோகிராம் செய்ய வேண்டும்”: எதிர்க்கட்சி தாக்குதல் அமோல் பாலேகர் தணிக்கை அவுட் அழைப்பு – NDTV செய்திகள்

பிரபாகர் பார்வேயின் படைப்புகள் கண்காட்சியின் தொடக்க விழாவில் பேசுவதற்காக அமோல் பாலேகர் அழைக்கப்பட்டார்.

புது தில்லி:

புகழ்பெற்ற ஹிந்தி மற்றும் மராத்திய நடிகர்-திரைப்பட தயாரிப்பாளர் அமோல் பாலேகர் மீண்டும் மீண்டும் குறுக்கிடப்பட்டு, மும்பையில் ஒரு கலை நிகழ்ச்சியில் கலந்து கொள்ளும்படி கேட்டுக்கொண்டார். இருப்பினும், அமைப்பாளர்கள் அவருடைய பேச்சு சுதந்திரத்தைத் தடுக்க விரும்பவில்லை என்றும், கலைஞரின் மீது கவனம் செலுத்த மட்டுமே விரும்பினர் என்றும் கூறினார்.

நேற்று வெள்ளிக்கிழமை சந்திக்கப்பட்ட “தணிக்கை” சாட்சியாக சாட்சியம் அளித்த அவரது மனைவி சியாத கோகலே மற்றும் திரு.

புகழ்பெற்ற கலைஞர் பிரபாகர் பார்வேயின் படைப்புகளின் கண்காட்சியின் துவக்க விழாவில் கலந்து கொண்ட ஒரு நடிகர் ஆவார்.

பிரபாகர் பார்வேயின் 24 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இறந்ததிலிருந்து முதன்முதலில் பிரபாகர் பாவ்வேயின் முன்னோடிகளை ஒன்றாக இணைப்பதில் ஈடுபட்டு வந்த முயற்சிகள் பாராட்டுகையில், கண்காட்சியை ஏற்பாடு செய்வதற்காக மும்பையில் மும்பை மாநகரில் தேசிய கலைக்கூடத்தின் (NGMA) நன்றி தெரிவித்தார். திரு. பாலேகர் அமைச்சகத்தை விமர்சித்தார். மும்பை மற்றும் பெங்களூரு மையங்களில் ஆலோசனைக் குழுக்களை அகற்றுவதற்குப் புகாரளிக்கும் கலாச்சாரம்.

“பல கலைஞர்களின் அறிவுரைக் குழுவால் உள்ளூர் கலைஞர்களின் ஆலோசனைக் குழுவால் நிர்ணயிக்கப்பட்ட கடைசி நிகழ்ச்சியாக இது இருக்கும் என நீங்கள் அநேகர் அறிய மாட்டீர்கள், சில அதிகாரத்துவ அல்லது அரசாங்கத்தின் முகவரியால் அல்ல, சில கலைகளின் ஒழுக்க நெறிமுறை அல்லது பரவலாக்கம் ஒரு சித்தாந்த சங்கிலி, “என்று அவர் கூறினார்.

மும்பை மற்றும் பெங்களூரில் உள்ள பிராந்திய மையங்களில் செயல்படும் கலைஞர்களின் ஆலோசனைக் குழுக்கள் அகற்றப்பட்டுள்ளன. நவம்பர் 13, 2018 வரை, நான் கற்றுக்கொண்டது என்னவென்றால், நடிகர்-திரைப்பட தயாரிப்பாளர், அறிக்கையைப் பற்றி குறிப்பிட்டு, அவர் தான் வதந்தி.

இந்த கட்டத்தில், கேலரி உறுப்பினர் அவரை குறுக்கிட்டு அமோல் பாலேகர் கலைஞரைப் பற்றி மட்டுமே பேசுமாறு கேட்டுக் கொண்டார்.

“பார்வர்டைப் பற்றி பேசுவதற்கு நான் கூர்மையாக இருப்பேன் என்று கருதுபவர் கேசட், என்னைக் கேட்டுக் கொண்டார், மேலும் கருப்பொருளைப் பற்றிக் கவலைப்படாதே, நான் பார்வேவைப் பற்றி பேசவில்லை,” என்று பாலேகர் தெரிவித்தார்.

இடையூறுகள் தொடர்ந்தன, திரு பாலேகர் ஒரு சம்பவத்தை நிறுத்த மறுத்து, எழுத்தாளர் நயன்தாரா சாகல் யாவத்மால் இலக்கிய சந்திப்பில் உரையாற்ற அழைக்கப்பட்டபோது ஒரு சம்பவத்தை மறுத்தார், ஆனால் அழைப்பிதழ்கள் ” அவரது பெயருக்கு எதிராக வளர்ந்துள்ள சர்ச்சை “.

“அதே சூழ்நிலையை நாம் இங்கே உருவாக்கிக் கொண்டிருக்கின்றோமா? நீ பேசுவதை நான் கேட்கவில்லையா? நான் பேச மாட்டேன், நீ என் உரையை தணிக்கை செய்கிறாய் என்று நான் சொன்னேன்,” திரு பாலேகர் கூறினார்.

ஆனால் நான் அவளை (மரியாதைக்குரியவர்) நிலைப்பாட்டை மதித்து முடித்தார், திரு பாலேகர் கூறினார்.

திருமதி கோகலே அவர்கள் ஒரு மொபைல் போன் வைத்திருப்பதாக சொன்னார், அதை பதிவு செய்ய முடியும், இல்லையெனில் இது பதிவு செய்யப்படாது.

கூட்டாளியான சுஹாஸ் பஹுல்கர் கூட்டத்தில் கலைஞருக்காக வந்தார், இது போன்ற பரபரப்பான பிரச்சினைகளுக்கு அல்ல. “கவனம் வேறு ஏதாவது மாற்றப்படக்கூடாது என்று நினைத்தேன், அது என்னுடைய நேர்மையான எண்ணம்,” என்று அவர் கூறினார்.

க்யூவர் ஒப்புக்கொண்டார், “மாலை கலைஞருக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்டது மற்றும் அவரைப் பற்றி பேசுவதற்கு திரு பாலேக்கரை நாங்கள் அழைத்தோம், அதுதான் அது” என்றார்.

முழு எபிசோடமும் கவனிக்கப்படாமல் போய், ஆர்வலர்கள் மற்றும் எதிர்ப்பாளர்களிடமிருந்து கோபமான எதிர்வினைகளை தூண்டியது.

மகாராஷ்டிரா காங்கிரஸ் செய்தித் தொடர்பாளர் சச்சின் சாவந்த், இது தனிமைப்படுத்தப்பட்ட சம்பவம் அல்ல என்றும் கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளாக “வேண்டுமென்றே” செய்யப்பட்டது என்றும் கூறினார். பிஜேபி தலைமையிலான அரசாங்கத்தை விமர்சித்த கலைஞர்களையும் சிந்தனையாளர்களையும் பற்றிய வலதுசாரி அமைப்புகளின் மற்ற தாக்குதல்களுக்கு இடையூறுகளை அவர் ஒப்பிட்டார்.

சமூகத்தின் பல்வேறு துறைகளிடமிருந்து எந்தவொரு விமர்சனத்தையும் கையாள முடியாது, கடந்த ஐந்து ஆண்டுகளில், அவர்களின் முன்னுரிமை வேறுபாட்டை ஒடுக்குவதற்கு எதிராகவும், வேறுபட்ட சிந்தனைப் பள்ளியை பின்பற்றுபவர்களுக்கு அச்சுறுத்தலாகவும் உள்ளது, “திரு சவந்த் செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

இது மிகவும் அதிர்ச்சிக்குரியது, மூத்த நடிகர் அமோல் பாலேக்கர் பாதிக்கப்பட்டு, பேச அனுமதிக்கப்படவில்லை. மூத்த நடிகர் பாலேகர்: “என் உரையில் தணிக்கை மற்றும் விண்ணப்பத்தை பயன்படுத்துவதை நிறுத்தி விட்டாயா?” pic.twitter.com/m5IxmRr8In

– MumbaiCongress (@INCMumbai) பிப்ரவரி 9, 2019

ஆம் ஆத்மி கட்சியின் அல்காம்பா, மரியாதைக்குரிய பேச்சாளரை அவமதித்தவர்களைக் குறித்து அவமானம் தெரிவித்தார்.

இந்த இரண்டு பெண்கள் மீது அவமானம் ….
இது விருந்தின் ஒரு அவமானமாகும்.
டூட்டி கேரோ சாம்பகிரி நஹி.
மூத்த மதிப்பீடு #AmolPalekar ஜி மோசமாக உணர்கிறார்.

# தனித்துவமின்மை @ MinOfCultureGoI இன் உச்சம் https://t.co/J0KHW05EaB

– அல்கா லம்பா (@ லங்காஅல்கா) பிப்ரவரி 9, 2019

சமாஜ்வாடி கட்சித் தலைவர் அகிலேஷ் யாதவ் பிஜேபி “இந்தியா நிறமற்றதாக” செய்ய முயற்சிக்கிறார் என்று குற்றம் சாட்டினார்.

பி.ஜே.பி ஏன் மக்கள் மக்களின் எண்ணங்களையும் கருத்துகளையும் காப்பாற்ற வேண்டும், அவர்கள் உண்ணும், கட்டுப்படுத்தவும், சொல்லவும், செய்யக் கூடியவற்றை கட்டுப்படுத்தவும் விரும்புகிறதா?

அவர்கள் இந்தியாவின் ஒரே வண்ணமுடைய மற்றும் நிறமற்றதாக உருவாக்க விரும்புகிறார்கள். பேசுவதை நிறுத்த திரு. பாலேகர் அரசாங்கத்தின் பதட்டம் காட்டுகிறது.

#NeverAgain #GolmaalBJP pic.twitter / JKEB7lSZqi

– அகிலேஷ் யாதவ் (@ நாதவேகேச்) பிப்ரவரி 10, 2019

இந்த நடத்தை ஜனநாயகமற்ற மற்றும் மிகவும் கண்டனத்திற்குரியது என்று CPI (M) இன் சீதாராம் யெச்சூரி கூறினார். “நமது ஜனநாயகத்தின் முழு சாரம், நமது அரசியலமைப்பு உரிமைகள், அரசாங்கத்தையும் அதன் தலைவர்களையும் விமர்சிக்க சுதந்திரம், யாரும் விமர்சனத்திற்கு அப்பாற்பட்டவர் அல்ல, அமோல் பாலேகருடன் இந்த நடத்தை ஜனநாயகமற்ற மற்றும் மிகவும் கண்டனத்திற்குரியது,” என்று அவர் ட்வீட் செய்தார்.

தொழிலதிபர் ஆனந்த் மஹிந்திரா ட்வீட் செய்தார், “எப்படியாவது பாலேக்கரின் கருத்துக்கள் சந்தர்ப்பத்தில் இருந்தன, அவர் ஒரு கெக்லெர் அல்ல, அவர் அழைக்கப்பட்ட பேச்சாளராக இருந்தார், ஒரு விவாதத்தைத் தடுக்க சிறந்த வழி, கலாச்சார அமைச்சுக்கு அது ஆக்கபூர்வமான விமர்சனத்தை வரவேற்கிறது என்பதை தெளிவுபடுத்துகிறது இந்திய கலாச்சாரம் இலவச பேச்சு கொண்டாடுகிறது. ”