கத்தார் இயற்கை எரிவாயுவை GST – Moneycontrol.com இல் இணைக்க விரும்புகிறது

கத்தார் இயற்கை எரிவாயுவை GST – Moneycontrol.com இல் இணைக்க விரும்புகிறது

நாட்டின் மிகப்பெரிய எல்.என்.ஜி சப்ளையர் கத்தார், ஃபெடரல் ஃபுல்ஜெர் சப்ளையர் 10 ம் தேதி, மத்திய அரசிடம் ஜி.எஸ்.டி.யில் உள்ள இயற்கை வாயுவை சேர்த்து, சுற்றுச்சூழல் நட்பு எரிபொருளுக்கு தேவையான தேவையை உருவாக்கவும், நாட்டின் ஆற்றல் கூட்டில் பங்குகளை உயர்த்தவும் உதவுகிறது. கத்தார் நாட்டிற்கு மிக முக்கியமான சந்தையாக இந்தியா உள்ளது என்று கத்தார் எரிவாயு தலைமை நிர்வாக அதிகாரி காலித் பின் கலீஃபா அல்-தானி தெரிவித்தார்.

“உலகளாவிய தேவையில் மாற்றம் ஏற்பட்டால், அது இந்தியாவில் குறிப்பாக எரிமலை எரிபொருளாக இருக்கும்,” என்று அவர் கூறினார்.

கத்தார் இந்தியாவிற்கு திரவமாக்கப்பட்ட இயற்கை எரிவாயு ஆண்டுக்கு 8.5 மில்லியன் டன்கள் வழங்குகிறது. இந்தியாவின் அனைத்து வெளிநாட்டு கப்பல்களில் 40 சதவிகிதத்திற்கும் இறக்குமதி செய்யும் வாயு நாட்டின் மிகப்பெரிய மூலமாகும்.

அவர் கூறுகையில், நாடு முழுவதும் உள்கட்டமைப்பை உருவாக்க வேண்டும், இதனால் சுத்தமான எரிபொருள் அனைத்து மூலைகளிலும் அடைய முடியும்.

“ஜிஎஸ்டியின் முழு நன்மைகளை பெற எல்.என்.என். “நாங்கள் அரசாங்கத்துடன் நெருக்கமாக வேலை செய்கிறோம்”.

கத்தார் பெட்ரோல் உற்பத்திக்கான ஜிஎஸ்டி பெற இரண்டாவது பெரிய வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர் ஆவார். கடந்த ஆண்டு அக்டோபரில், ரஷ்ய எண்ணெய் நிறுவனமான ரோஸ் நேபிட், இந்தியாவின் எரிசக்தி துறையில் மிகப்பெரிய வெளிநாட்டு முதலீட்டாளர் நாட்டின் வரிவிதிப்புக் கொள்கையை விமர்சித்து, அதன் விரிவாக்க திட்டங்களில் ஒரு பெரிய தடை என்று கூறியுள்ளார்.

ரோஸ் நேபிட் மற்றும் அதன் பங்குதாரர்கள் ஆகஸ்ட் 2017 ல் எஸார் ஆயில் கையொப்பம் 12.9 பில்லியன் டாலர் உலகின் வேகமாக வளர்ந்துவரும் ஆற்றல் சந்தையில் நுழைய முடிந்தது. பெருநிறுவன வரி மற்றும் ஈவுத்தொகையினை செலுத்திய பின்னரும் கூட நிறுவனம் 20 சதவீத வரிகளை செலுத்த வேண்டும், ரோஸ் நேபிட் பொருளாதார மற்றும் நிதியியல் துணைத் தலைவர் பவெல் ஃபெடோரோவ் கூறியது.

குஜராத்தில் உள்ள வதனார் சுத்திகரிப்பு நிலையத்தில் உள்ள பொருட்கள் மீது வரி செலுத்துவதையும் கூட நிறுவனம் பெற முடியாது என்றும் ஃபெடோரோவ் கூறினார். ஒரு டஜன் மத்திய மற்றும் மாநில வரிகளை ஒருங்கிணைக்கும் சரக்கு மற்றும் சேவை வரி (GST), ஜூலை 1, 2017 முதல், ஐந்து பெட்ரோல் பொருட்கள் – கச்சா எண்ணெய், இயற்கை எரிவாயு, பெட்ரோல், டீசல் மற்றும் விமான டர்பைன் எரிபொருள் (ATF) அதை வெளியே வைத்து.

இதன் பொருள் வரி, நுகர்வோர் முடிவுக்கு செலுத்தும் வரிகளால், இயற்கை எரிவாயு செலுத்துதல் உள்ளீடுகளை ஈடுகட்ட முடியாது. பெட்ரோல் விலை லிட்டருக்கு ரூ .4.50 உயர்த்தப்பட்டுள்ளது. இதுகுறித்து பெட்ரோல் விலை லிட்டருக்கு 5 ரூபாய் உயர்த்தியுள்ளது.

ஆற்றல் கூடைகளில் இயற்கை எரிவாயு பங்கை 2020 ஆம் ஆண்டில் 15 சதவீதமாக உயர்த்த இலக்கு நிர்ணயிப்பது கடினமாக இருக்கும் என்பதால் மின்சார ஆலைகள் இயற்கை வாயுவை பயன்படுத்த வேண்டும்.

உலகளாவிய இயற்கை எரிவாயு தேவை 2035 ஆம் ஆண்டில் 1.5 சதவிகிதம் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்றும், எல்.ஜி.ஜி. கோரிக்கை 2017 ல் 290 மில்லியன் டன்களில் இருந்து 4 சதவிகிதம் 600 மில்லியன் டன்களாக உயரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

2023 ஆம் ஆண்டின் தற்போதைய 77 மில்லியன் டன்களில் எல்.ஜி.ஜி உற்பத்தி திறன் 110 மில்லியன் டன்களாக உயர்த்தப்படும் என்று கத்தார் தெரிவித்தார்.