நேஷனல் கேன்சர் இன்ஸ்டிட்யூட் டைரக்டர் நெட், FDA கமிஷனராக செயல்படும் சிஎன்பிசி

நேஷனல் கேன்சர் இன்ஸ்டிட்யூட் டைரக்டர் நெட், FDA கமிஷனராக செயல்படும் சிஎன்பிசி

தேசிய புற்றுநோய் நிறுவனத்தின் இயக்குனர் நெட் ஷெல்பெஸ் FDA ஆணையாளராக செயல்பட்டு வருகிறார். ஸ்காட் கோட்லீப் நிறுவனம் அடுத்த மாதம் வெளியேறுகையில், சுகாதார மற்றும் மனிதவள மேம்பாட்டு செயலாளர் அலெக்ஸ் ஆஜர் செவ்வாயன்று கூறினார்.

தனது ராஜினாமாவை கோட்லியப் அறிவித்தார் . அவர் தனது சிந்தனைக்கு நன்கு தெரிந்த ஒரு நபரின் கூற்றுப்படி, அவர் பொறுப்பிற்கு பொறுப்பான பொறுப்பை ஏற்றுக் கொண்டார்.

“எஃப்.டி.ஏ யின் முக்கிய பொது சுகாதார திட்டத்தை முன்னெடுத்துச் செல்வதற்கும், ஜனாதிபதி டிரம்ப், செயலாளர் அசார் மற்றும் ஆணையர் கோட்லிப் ஆகியோரின் முன்னுரிமையினை மேம்படுத்துவதற்கும், நிறுவனத்தின் தலைமை மற்றும் ஊழியர்களுடனான அதன் முன்னேற்றத்தை மேம்படுத்துவதற்கும் இது ஒரு கௌரவமாகும்” என ஷெல்பெஸ் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

கிட்டத்தட்ட இரண்டு ஆண்டு கால ஆட்சியில், கோட்லீப் FDA வில் பல புதிய கொள்கைகளை முன்னெடுத்தார். அவர் அல்லாத போதை அளவுகளுக்கு எரிக்கப்பட்ட சிகரெட்டுகளில் நிகோடின் குறைக்க மற்றும் மென்ட்ஹோல் சிகரெட்டுகளை தடை செய்ய ஒரு திட்டத்தை அவர் முன்வைத்தார். மருந்து விலைகளை அதிகரித்து, பொதுவான மருந்துகள் மூலமாகவும், உயிர்க்கோளங்கள் என அழைக்கப்படுவதன் மூலமும், விலைகளை குறைப்பதற்கு வழிவகை செய்தார்.

கோட்லீப் இராஜிநாமா வாஷிங்டனுக்கும், ஆரோக்கிய பராமரிப்பு சமூகத்துக்கும் ஆச்சரியமாக இருந்தது. டீன் வாப்பிங் மீது வன்முறையைத் தூண்டியது போன்ற சில வழிவகைகளுக்கு என்ன நடக்கும் என்று சிலர் ஆச்சரியப்பட்டனர். ஆல்சர் ஷார்லஸ் ‘நியமனம் அறிவித்த பிறகு மார்ல்போரோ சிகரெட் தயாரிப்பாளர் அல்ட்ரியாவின் பங்குகளை பின்வாங்கினார் .

“மருந்துகளின் அனுகூலங்கள் மீதான முயற்சிகள் மற்றும் ஓபியோய்டு நெருக்கடிகளை உணவு பாதுகாப்பு நவீனமயமாக்கும் மற்றும் மின் சிகரெட் இளைஞர்களின் பயன்பாட்டின் விரைவாக அதிகரித்து வருவதை முகங்கொடுப்பதன் மூலம், நிறுவனங்களின் கவனத்தை எந்தவிதத்திலும் அனுமதிக்க முடியாது” என அஜார் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

FDA ஊழியர்களுக்கான ஒரு மின்னஞ்சலில், கோட்லீப் கூறுகையில், ஷெல்பெஸ் “எஃப்.டி.ஏ-க்கு மதிப்புமிக்க சக பணியாளர் மற்றும் பொது நலத்திற்கு ஆழமாக கடமைப்பட்டுள்ளார்” என்றார்.

“டாக்டர். எங்கள் நோக்கம் ஷெர்லஸ் பங்கு மற்றும் நான் அவர் ஏஜென்சியின் தொழில்முறை ஊழியர்கள் மூலம் warmly தழுவி தெரியும்,” Gottlieb கூறினார்.

நவம்பர் 17, 2017 இல் தேசிய புற்றுநோய் நிறுவனம் இயக்குநராக பொறுப்பேற்றார். அவர் முன்பு வட கரோலினாவின் லைன்பெர்ஜர் விரிவான புற்றுநோய் மையத்தை பல்கலைக்கழகத்திற்கு கொண்டு வந்தார்.

துணை இயக்குனர் டாக்டர். டக்ளஸ் லோய் தேசிய புற்றுநோய் நிறுவனம் நடிப்பு இயக்குநராக பணியாற்றுவார்.

நார்மன் ஈ.

மூல: NIH

நார்மன் ஈ. “நெட்” ஷார்லஸ், MD