வீட்டில் நீங்கள் துல்லியமாக பயன்படுத்தும் BP இயந்திரம்? – டைம்ஸ் ஆப் இந்தியா

வீட்டில் நீங்கள் துல்லியமாக பயன்படுத்தும் BP இயந்திரம்? – டைம்ஸ் ஆப் இந்தியா

உயர் இரத்த அழுத்தம் அல்லது உயர் இரத்த அழுத்தம் ஆகியவை இந்தியாவில் உள்ள மக்கள் எதிர்கொள்ளும் பொதுவான நிலையில் உள்ளது. 2018 ஆம் ஆண்டில் கார்டியலஜிகல் சொசைட்டி இந்தியாவில் நடத்திய ஆய்வு ஒன்றின் படி, இந்தியாவில் உள்ள ஒவ்வொரு ஐந்து பெரியவர்களில் ஒருவருக்கும் இந்த பிரச்சனையால் பாதிக்கப்படுகிறது. அதே காரணத்திற்காக, ஒவ்வொரு வீட்டிலும் ஒரு இரத்த அழுத்த கண்காணிப்பு இயந்திரத்தை கண்டுபிடிப்பது மிகவும் பொதுவானது. மக்கள் தங்கள் கணினியில் தங்கள் பி.பீ. நேரத்தை அவ்வப்போது கண்காணிக்க பொதுவாக வைத்திருக்கிறார்கள். இருப்பினும், நீங்கள் எப்போதாவது எண்ணைப் பார்த்திருக்கிறீர்களா, அந்த எண் உண்மையிலேயே நம்பகமானதா என்றால் ஆச்சரியமாக இருக்கிறது.

இயந்திரங்கள் எவ்வளவு துல்லியமாக உள்ளன?

பி.பீ. இயந்திரம் சந்தையில் கிடைப்பதில் தவறில்லை, ஏனெனில் அவர்கள் விளிம்பில் தொழில்நுட்பத்தை வெட்டிக்கொண்டுள்ளனர் என்பதால் டாக்டர் தருண் சஹானி, இன்டர்லிஸ்ட் மெடிசின், இன்ஸ்ட்ரெஸ்டா அப்போலோ மருத்துவமனையின் மூத்த ஆலோசகர் கூறுகிறார். இது எல்லாவற்றையும் நீங்கள் எவ்வாறு பயன்படுத்துகிறீர்கள் என்பதைப் பொறுத்தது. “சந்தையில் கிடைக்கும் BP இயந்திரங்கள் நல்லவை. இரண்டு அல்லது மூன்று ஆண்டுகளுக்கு முன்னர் நாங்கள் பயன்படுத்திக் கொண்டதை விட அவை மிகவும் துல்லியமானவை, “என்று அவர் கூறினார்.

டாக்டர் சஹானி படி, பெரும்பாலான மக்கள் இரத்த அழுத்தம் அளவிட சரியான வழி முழுமையாக தெரியாது, இதன் விளைவாக, அவர்கள் ஒரு தவறான வாசிப்பு கிடைக்கும். “இந்த பிரச்சினை தரநிலையாக்கத்தைப் பற்றியது மற்றும் நீங்கள் பிபி எடுக்கிறீர்கள். நீங்கள் பெல்ட்டை கட்டியுள்ளீர்கள், எவ்வளவு காலம் எடுத்துக்கொள்வது என்பது உங்களுக்குத் தேவை. துல்லியமான இரத்த அழுத்தம் கண்காணிப்பு தேவைப்படும் மற்ற அனைத்து முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளும், “என்று அவர் கூறினார்.

டிஜிட்டல் இரத்த அழுத்தம் இயந்திரத்தை முழுமையாக நம்புவதற்கு இது ஒரு நல்ல வாய்ப்பாக இருக்காது என்று மேக்ஸ் மருத்துவமனை கூறுகிறது. அவர்கள் மிகவும் துல்லியமானவர்கள் அல்ல, உங்களுக்கு ஒரு தோற்றத்தை கொடுக்கும்.

“இரத்த அழுத்தம் மிகவும் அதிகமாக இருந்தால், நீங்கள் அதை ஒரு மருத்துவரிடம் இருந்து பரிசோதிக்க வேண்டும். நீங்கள் வீட்டிலேயே கிடைக்கும் வாசிப்புக்கு குருட்டுத்தனமாக நம்பக்கூடாது. ஒரு சில நன்கு அறியப்பட்ட பிராண்ட்கள் உங்களுக்கு 70-80 சதவிகித துல்லியமான வாசிப்பு தருகின்றன, “டாக்டர் திக்கு வலியுறுத்தினார். நீங்கள் ஒரு பி.பீ.யின் மருத்துவரை பரிசோதித்த பின்னர் மருந்துகளை எடுத்துக் கொள்வதன் மூலம் மிக அதிகமான மருந்துகளை எடுத்துக் கொள்வது சிறந்தது என்று அவர் கூறினார்.

உங்கள் BP உரிமை அளவிட எப்படி

டாக்டர் சஹானியின் கூற்றுப்படி, இரத்த அழுத்தம் அளவிடப்படும் போது சரியான வாசிப்புக்காக, மூச்சுக்குழாய் தமனி (மேல் கவசத்தின் முக்கிய இரத்தக் குழாய்) மீது பெல்ட்டை கட்ட வேண்டும். “அதை விரைவாக உயர்த்தாதீர்கள், அதைக் குறைத்து விடாதே, இது தவறான வாசிப்பை கொடுக்கும்,” என்று அவர் கூறினார்.

நீங்கள் மனதில் கொள்ள வேண்டிய சில விஷயங்கள் இங்கே உள்ளன:

காஃபின், ஆல்கஹால் எடுத்துக் கொள்ளாதீர்கள், சோதனைக்கு 30 நிமிடங்களுக்கு முன் புகைக்க வேண்டாம்.

தரையில் உங்கள் பின்புற ஆதரவு மற்றும் அடி கொண்ட பத்து நிமிடங்கள் அமைதியாக அமைதியாக இருங்கள்.

அளவீட்டு எடுத்து போது, ​​உங்கள் முழங்கை உங்கள் இதயம் நிலை உள்ளது உங்கள் கை ஆதரவு.

வாசிப்பு மிகவும் அதிகமாக இருந்தால் கவலைப்படவேண்டாம். சில நிமிடங்களுக்கு ஓய்வெடுக்கவும், மீண்டும் முயற்சிக்கவும்.

கீழே வரி

பல முயற்சிகள் நடந்த பின்னரும் கூட, உங்கள் இரத்த அழுத்தம் அதிகமாக இருந்தால் உங்கள் மருத்துவரை அணுகவும். உங்கள் சொந்த மருந்து எடுக்க வேண்டாம். உங்கள் பிபி இயந்திரத்தை அதன் துல்லியத்தை சரிபார்க்க அடுத்த முறை நீங்கள் உங்கள் டாக்டரைப் பார்வையிடலாம்.