கேட்டி Bouman ட்ரோட்ஸ் அர்ப்பணிப்பு பெண்கள் விஞ்ஞானிகள் தங்கள் காரணமாக இல்லை எப்படி காட்ட – Firstpost

கேட்டி Bouman ட்ரோட்ஸ் அர்ப்பணிப்பு பெண்கள் விஞ்ஞானிகள் தங்கள் காரணமாக இல்லை எப்படி காட்ட – Firstpost

கௌரவ் ஜெயின் ஏப்ரல் 15, 2019 19:09:20 IST

நீங்கள் YouTube இல் எம்ஐடி விஞ்ஞானி கேட்டி பவ்மேன் தேடும் போது பாப் அப் செய்யும் முதல் வீடியோக்களில் ஒன்றாகும். மற்றொரு முன்னணி வீடியோ தலைப்பு, “ஹாய் என் பெயர் கேட்டி Bouman மற்றும் நான் ஒரு மோசடி இருக்கிறேன்.” இப்போது நம் திரைகளில் கின்னஸ் கறுப்பு ட்ரில்லியன்களின் தூரத்திலிருந்து ஒரு சுழற்சியைக் கைப்பற்றலாம், ஆனால் சாதனைக்காக ஒரு பெண்ணை அவளுக்கு கொடுக்க முடிந்தது.

இருபத்தி ஒன்பது வயது கேட்டி Bouman கடந்த வாரம் உலக வெளியிடப்பட்டது ஒரு கருப்பு துளை முதல் முதலாக சின்னமான படத்தை உருவாக்கிய ஒரு புதிய வழிமுறையை உருவாக்கும் வழிவகுத்தது. அவள் பாரிய அளவில் திரும்ப கூட்டுறவுடன் நான்கு அணிகள் தலைவராக இருந்தார் தரவு என்று ஒரு படத்தை தயாரிக்க, ஹார்டு டிரைவ்கள், உலகம் முழுவதும் எட்டு ரேடியோ தொலைநோக்கிகள் இருந்து தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டு பாதி ஒரு டன் மீது. ஆனால் இந்த விஞ்ஞான முன்னேற்றத்துடன், மற்றொரு புகைப்படம் இணையத்தில் வைரஸ் நடத்தியது-இது ஒரு கறுப்பு துளை படத்தை தனது கணினித் திரையில் முதன்முதலில் செயல்படுத்தியபோது கணம் போல்மனின் வெட்கம் வென்றது, மேலும் அவர் தனது ஆல்பா மேட் எம்ஐடி, அவரின் தோழர்கள் மற்றும் உலகம் முழுவதும் அறிவியல் ஆர்வலர்கள்.

கேட்டி Bouman ட்ரோட்ஸ் அர்ப்பணிப்பு பெண்கள் விஞ்ஞானிகள் தங்கள் காரணமாக இல்லை எப்படி காட்ட

படம் வெளிச்சத்துக்கு வந்த பிறகு கேட்டி Bouman அவளது மகிழ்ச்சியை பகிர்ந்து. படம்: கேட்டி Bouman / பேஸ்புக்

தற்போது, ​​18 நாடுகளில் உள்ள 60 நிறுவனங்களில் 200 க்கும் அதிகமான விஞ்ஞானிகளின் குழுமத்தில் பியூமன் ஒரு பகுதியாக இருந்தார், அவர் கருப்பு துளை படத்தைப் பற்றிக் கொண்டார், ஆனால் அவர் தற்செயலாக முழு முயற்சியின் முகமாக ஆனார். ஊடகங்கள் முயற்சி மையத்தில் ஒரு நபர் வைக்க முடியும் மகிழ்ச்சி, மற்றும் நாம் “கத்தி Bouman சந்தித்து , ஒரு கருப்பு ஹால் உலகின் முதல் படம் செய்ய உதவி யார் ஒரு பெண்” போன்ற அறிக்கைகள் கிடைத்தது மற்றும் ” சந்திக்க கேட்டி Bouman, பெண் எவரது அல்காரிதம் ஒரு கறுப்பு துணியின் முதல் படத்தைப் பிடித்தது “மற்றும்” கத்தி புளமன் என்ற பெண்ணை சந்தித்தது . அவர் MIT கணினி விஞ்ஞானி மார்கரெட் ஹாமில்டனுடன் ஒப்பிடப்பட்டார் , அதன் குறியீடு அப்பல்லோ பயணங்கள் மூலம் சந்திரனில் ஒரு மனிதனை உதவியது.

எந்த முயற்சியும் பௌமேனின் பங்களிப்பு இல்லாமல் வெற்றிபெற முடியாது என்பதால், இது நன்றாக இருந்தது. ஒரு தரவு ஆய்வாளர் எழுதியதுபோல் , அது “பல்லுமியின் தரவரிசை மதிப்பிற்குரியது” என்று பியூமன் அல்காரிதம் இருந்தது. அவர் ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு தனது வழிமுறையை சுத்தப்படுத்தி, தரவை சோதிக்கும் குழுக்களில் ஒன்றில் முன்னணிப் பணியைச் செய்தார்.

கருப்பு துளை படத்திற்கு தேவையான 5 petabytes தரவுடன் Bouman தோன்றுகிறது. படம்: பிபிசி

கருப்பு துளை படத்திற்கு தேவையான 5 petabytes தரவுடன் Bouman தோன்றுகிறது. படம்: பிபிசி

ஆனால் கடந்த சில நாட்களில், இண்டர்நெட் ஒரு மிக உயர்ந்த ஆண்பால் துறையில் Bouman இந்த கொண்டாட்டம் மீது ஆத்திரம் கொண்டு வெடித்தது, நாம் விரைவாக நமது பாலியல் தரநிலைகளை சாட்சிகளை பார்த்திருக்கிறேன் மற்றும் யார் என்ன கடன் பெற முடியும். ஒரு பெண் இந்த விஞ்ஞான சாதனைக்கு வழிவகுத்திருக்கலாம் மற்றும் ஒரு சதி கோட்பாட்டிற்கு வேட்டையாடப்பட்டிருக்கலாம் அல்லது மோசமாகிவிடும் என்று பலர் முடிவெடுக்க முடியவில்லை. ட்ரூல்கள் தொடர்ந்து போலிஷ் பெயரில் போலி ட்விட்டர் மற்றும் Instagram கணக்கைத் தனது தவறான பெயரில் அமைக்கின்றன, YouTube வீடியோக்களை அவரது பணி பற்றிய தவறான தகவலைப் பதிவேற்றியுள்ளன, மேலும் அவளைப் பற்றி வட்ரியாலை பரப்பியதுடன், அவரது நம்பகத்தன்மையை தாக்கிவிட்டது. விக்கிப்பீடியா தனது பக்கத்தை நீக்குவதற்கு ஒருவரை கொடியிட்டுள்ளது . ரெட்டிட்டில் உள்ளது மிரட்டலையும் தாண்டி “கேட்டி Bouman விந்தை அல்லது எப்படி பெண்ணியம் கண்டுபிடிப்புகள் இன்வெண்டர்ஸ்,” போன்ற இழைகள் கொண்டு “வரலாறு பீயிங் பொய்யாய் எழுதப்பட்ட தெளிவான பலகையில் எ நேரேட்டிவ் ஃபிட்.” தேர்தல் வெறி பிடித்த இந்தியாவில், ஒரு நினைவு பொய்யாக மற்றும் hilariously Bouman கருப்பு துளை திட்டம் பாதிக்காத என்று சில தொல்லைதரும் செயற்கைக்கோள்கள் விட்டு வீசுகிறது க்கான நரேந்திர மோடி மற்றும் மிஷன் ஷக்தி நன்றி காரணம்.

உண்மையில், அநேகர் மாலையை ஒரு மனிதனுக்குப் பதிலாக விரும்பினர். இறுதியாக, இருவரும் கருப்பு நிற துருவத் தோற்றத்தை உருவாக்கிய நெறிமுறைகளில் ஒருவரான முதன்மை ஆய்வாளராக ஆண்ட்ரூ சேல் என்ற ஒருவரைப் பற்றி பெர்மேனின் சக ஊழியர்களில் ஒருவரையும் கண்டு பிடித்தனர். வரலாற்று கருப்பொருள் படத்தின் அல்காரிதம் எழுதப்பட்ட 900,000 கோடையில் 900,000 கோடுகள்! “என்று ஒரு புத்தகம் எழுதியது. ஒரு ரெடிட் எழுதினார்,” கேடி எல்லா இடங்களிலும் குறியீட்டுக்கு பொறுப்பாக உள்ளது, ஆனால் இந்த கனா அழகானதாக இருந்தால் எல்லா வேலைகளும், அவர் நாகரிகமானதாகத் தோன்றுகிறது. “சமூக ஊடகங்களில் அவரை விளம்பரப்படுத்தவும் சில போலி கணக்குகளை உருவாக்கியது. Disingenuity தன்னை ட்வீட் Chael வைத்திருந்தார் புள்ளி உயர்ந்தது பாதுகாக்கும் , Bouman மகத்தான பணி மற்றும் ஒரு “கேட்டி எதிராக ஆபாச பழிதீர்க்கும்” அந்த கண்டனம் அணியின் மென்பொருள் “பங்களித்ததற்காக இல்லாமல் வேலை இல்லை” என்று மொட்டையாக கூறி.

3 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு MIT பட்ட மாணவர் கேட்டி Bouman ஒரு கருப்பு அலகு முதல் படத்தை உருவாக்க ஒரு புதிய வழிமுறை உருவாக்க வழிவகுத்தது.

இன்று, அந்த படம் வெளியிடப்பட்டது.

மேலும் தகவல்: https://t.co/WITAL1omGl

2016 கதை: https://t.co/QV7Zf2snEP #EHTblackhole #EventHorizonTelescope pic.twitter.com/u6FBswmGDZ

– MIT CSAIL (@MIT_CSAIL) ஏப்ரல் 10, 2019

இது அனைத்து மூலம், Bouman தன்னை மனதார வெளியிடப்பட்டது , பேஸ்புக் அணி முயற்சி வலியுறுத்தி மீது யாரும் படிமுறை அல்லது நபர் இந்த படத்தை செய்யப்பட்ட “என்று கூறி, அது கருவி உருவாக்க உலகம் கடின உழைப்பு ஆண்டுகள் முழுவதும் விஞ்ஞானிகள் குழு அற்புதமான திறமை தேவை , தரவு செயலாக்கம், இமேஜிங் முறைகள், மற்றும் பகுப்பாய்வு நுட்பங்கள் ஆகியவை இந்த வெற்றுத்தனமான சாதனையை இழுக்க அவசியமாக இருந்தன. இது உண்மையிலேயே ஒரு கௌரவமாகும், உங்களுடனேயே வேலை செய்வதற்கான வாய்ப்பு எனக்கு மிகவும் அதிர்ஷ்டசாலி. ”

(1/7) எனவே வெளிப்படையாக சில (நான் மிகவும் சில நம்புகிறேன்) மக்கள் ஆன்லைன் நான் eht- இமேஜிங் மென்பொருள் நூலகத்தின் முதன்மை டெவெலபர் என்று உண்மையில் பயன்படுத்துகிறது ( https://t.co/n7djw1r9hY ) மோசமான மற்றும் பாலியல் தாக்குதல்கள் தொடங்க என் சக நண்பன் கேட்டி Bouman மீது. நிறுத்து.

– ஆண்ட்ரூ சேல் (@ தீஸ்ரீபிரிட்) ஏப்ரல் 12, 2019

பாலினம் தொடர்கிறது: விஞ்ஞானத்தில் பெண்களுக்கு ஆண்கள் குறைவாக மேற்கோள் காட்டப்பட்டுள்ளது, பத்திரிகைகளில் குறைவாக வெளியிடப்பட்டு, குறைவாக பணம் சம்பாதித்து, மேலும் பாலியல் துன்புறுத்தல்களை சந்திக்கின்றன. ஒரு பெண்மணியானது ஒரு பெண்ணை ஏற்றுக்கொள்ள முடியாது என்பதையும், அவளைச் சுற்றியுள்ளவர்களை விட குறிப்பாக விவேகமானவள் என்பதையும் இந்த விசித்திரமான நிகழ்வு, அறியப்படாதவர்களுக்கு மட்டுமல்ல, பல விஞ்ஞானிகளால் தங்களைத் தாங்களே கண்காணிக்கவில்லை. 2015 ஆம் ஆண்டில், நோபல் பரிசு பெற்ற விஞ்ஞானி டிம் ஹன்ட், “அவர்கள் [பெண்கள்] ஆய்வகத்தில் இருக்கும் போது … நீ அவர்களை காதலித்து காதலிக்கிறாய், அவர்கள் உன்னை காதலிக்கிறார்கள், நீ அவர்களை விமர்சிக்கும் போது, ​​அவர்கள் அழுகிறார்கள்.” 2017 ல் பாலினம் குறித்த ஒரு Google பொறியாளரின் பிரபலமற்ற 10 பக்க கடிதம் , “பல பெண்கள், சராசரியாக, அதிகமானவர்கள்: நரம்பியல் (அதிக கவலை, குறைந்த அழுத்த சகிப்புத்தன்மை).” கடந்த வருடத்தில், CERN இயற்பியலாளரான அலெஸான்ட்ரோ ஸ்ட்ருமியா, விஞ்ஞானத்தில் பெண்களுக்கு பாரபட்சமல்ல, ஆனால் அவை விஞ்ஞானம் பிடிக்கவில்லை அல்லது அதற்கான திறனையும் இல்லை என்று ஒரு சொற்பொழிவில் வாதிட்டார் .

எம்.ஐ.டி, ஊடகங்கள் மற்றும் அனைவருக்கும் வாழ்த்துச் சொல்லிய அனைவருக்கும் பௌமன் தேவைப்படலாம். ஒவ்வொரு முறையும் நாம் ஒரு அணி முயற்சியை கொண்டாடுகிறோம், முழு குழுவை ஒப்புக் கொள்ள வேண்டும். ஆனால் கருப்பு துளை படமும் கூட பவ்மேன் இல்லாமல் நடந்திருக்காது, வல்லுநர்கள் சொல்வார்கள். அதனால் அவள் ஏன் இந்த தலைமுறையினரின் மனித முகமாக இருக்கக் கூடாது? இது ஒரு வழக்கமான ‘விஞ்ஞானி யார், வேலை செய்வது, மற்றும் பெரும்பாலும் உலகின் சிக்கலான பிரச்சினைகளை தீர்க்கும் போது, ​​வேறு மாதிரியை ஏற்றுக்கொள்வதற்கான நேரம்.

இந்த எழுத்தாளர் இந்தியாவின் முன்னணி ஆன்லைன் மகளிர் பத்திரிகையான தி லேடிஸ் ஃபிங்கரின் (TLF) இணை நிறுவனர் ஆவார் .

Tech2 இப்போது WhatsApp இல் உள்ளது. சமீபத்திய தொழில்நுட்ப மற்றும் அறிவியல் அனைத்து buzz, எங்கள் WhatsApp சேவைகளை பதிவு. Tech2.com/Watsapp சென்று சந்திப்பு பொத்தானை அழுத்தவும்.