ஜிஎம்எம் பரிவர்த்தனைகளில் ஜி.எம்.எம்

ஜிஎம்எம் பரிவர்த்தனைகளில் ஜி.எம்.எம்

ANI | புதுப்பிக்கப்பட்டது: ஏப்ரல் 15, 2019 13:53 IST

ஏப்ரல் 2018 மற்றும் மார்ச் 2019 இடையே 17 லட்சம் பரிவர்த்தனைகளுடன் மொத்த விற்பனை மதிப்பு ( ஜி.எம்.வி. ) மூலம் ரூ. 23,000 கோடிக்கு அரசு மின் சந்தை நிலவரத்தை பதிவு செய்துள்ளதாக அதிகாரபூர்வ அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. திங்களன்று.
“நிதியாண்டில் 2018-19 கண்டது மொத்த மதிப்பு நான்கு மடங்கு அதிகரிப்பு பரிவர்த்தனைகள் போர்டல் மற்றும் சந்தையில் விற்பவர்கள் எண்ணிக்கை இரட்டிப்பானது” வர்த்தகம் மற்றும் தொழில் துறை அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.
வகைகள், பொருட்கள் மற்றும் வாங்குபவர்களின் எண்ணிக்கை போன்ற பிற பரிமாணங்களில் ஒட்டுமொத்த வளர்ச்சியும் உள்ளது. “அதே நேரத்தில், பொருட்களின் சராசரி நிராகரிப்பு விகிதம் ஒரு சதவீதத்திற்கும் குறைவாக இருந்தது, இது போர்ட்டில் வழங்கப்பட்ட உயர்ந்த தயாரிப்புகள் மற்றும் சேவைகளின் ஆதாரமாக உள்ளது” என்று அது கூறியது.
இரண்டு லட்சம் விற்பனையாளர்கள் மற்றும் சேவை வழங்குநர்களின் வலைப்பின்னல் மூலமாக 8.8 லட்சத்திற்கும் அதிகமான பொருட்கள் அதன் மேடையில் கிடைக்கின்றன. இந்த தயாரிப்புகளும் சேவைகளும் மேடையில் பதிவுசெய்யப்பட்ட 34,000 அரசாங்க அமைப்புகள் (மத்திய, மாநில அரசுகள் மற்றும் பொதுத்துறை பிரிவுகள்) மூலம் வாங்கப்படுகின்றன.
நடப்பு நிதியாண்டில் பதிவு செய்யப்பட்ட நுண், சிறிய மற்றும் நடுத்தர நிறுவனங்களுடன் ஒப்பிடும் போது 42 சதவீத பரிவர்த்தனைகள் செய்யப்பட்டுள்ளன. 25 சதவீத சராசரி சேமிப்புக்கள் பரிவர்த்தனைகளின்போது கிடைத்துள்ளன.
மார்ச் 31 ம் திகதி முடிவடைந்த நிதியாண்டில் 36 மாநிலங்கள் மற்றும் யூனியன் பிரதேசங்களைச் சேர்ந்த வாங்குபவர்கள் கொள்முதல் செய்துள்ளனர். மொத்தம் 24 மாநிலங்கள் மற்றும் யூ.டி. க்கள் ஜிஎம்எம் மூலம் தங்கள் பிராந்தியங்களில் முக்கிய கொள்முதல் நுழைவாயிலாக கையகப்படுத்தியுள்ளன.
GMM ஆகஸ்ட் 9, 2016 இல் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. இது தொடர்பாக, காகிதமற்ற மற்றும் பணமில்லாத ஒரு தரப்படுத்தப்பட்ட வடிவத்தில் பொது கொள்முதல்களை வெளிப்படையான மற்றும் திறமையானதாக மாற்றுவதற்கு டிஜிட்டல் தொழில்நுட்பத்தை அது கையாள்கிறது. (டி.என்.எஸ்)