பொதுமக்களின் பணம் 98,000 கோடி ரூபாய் மோசடியில் ஈடுபட்டதாக குற்றச்சாட்டு: Indiabulls Housing Finance – BloombergQuint

பொதுமக்களின் பணம் 98,000 கோடி ரூபாய் மோசடியில் ஈடுபட்டதாக குற்றச்சாட்டு: Indiabulls Housing Finance – BloombergQuint

இந்தியாவின் புல்ஸ் ஹவுசிங் ஃபினான்ஸ் லிமிடெட் , அதன் தலைவர் சமீர் கெலவ்வுட் மற்றும் இயக்குனர்கள் ஆகியோருக்கு ரூ .98,000 கோடி அபராதம் விதிக்கப்படுவதற்கு எதிராக சட்ட நடவடிக்கை எடுக்க திங்கட்கிழமை உச்சநீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது.

ஆயிரம் கோடி ரூபாய் மதிப்புள்ள பணத்தை கெஹலவுட் மற்றும் நிறுவனங்களின் இயக்குநர்கள் தங்கள் தனிப்பட்ட பயன்பாட்டிற்காக விசாரித்தனர் என்று அந்த மனு தாக்கல் செய்தது.

இந்தியாவின் ஹவுசிங் ஃபினான்ஸ் லிமிடெட் நிறுவனம், 98,000 கோடி ரூபாயை, “வினோதமானது” என்று கூறி, “அச்சுறுத்தல்களின் மோசடி” என்று கூறி, மறுத்துள்ளது .

ஸ்பெயினில் குடியேறிய ஒரு இந்திய குடிமகனான ஹரிஷ் ஃபேபியானி, இந்தியாவின் புல்ஸ் ஹவுசிங் ஃபைனான்ஸின் மிகப் பெரிய தொகையை கடனாக பல “ஷெல் நிறுவனங்களை” உருவாக்கியதாக கெஹலவுட் கூறியுள்ளார். பணம் “போலி மற்றும் இல்லாத சாக்குப்போக்கு” கீழ் பணம்.

இந்த நிறுவனங்கள், மற்ற நிறுவனங்களுக்கு கடனைத் திருப்பி செலுத்தியது, இயக்கியது அல்லது இயக்கப்பட்டன, கெஹலவுட், அவரது குடும்ப உறுப்பினர்கள் அல்லது இந்தியாவின் புல்ஸ் ஹவுசிங் ஃபினான்ஸ் நிறுவனங்களின் இயக்குநர்கள் ஆகியோரால் கூறப்பட்டது.

“இந்த முழு சங்கிலி சம்மந்தமான தணிக்கை, கடன் மதிப்பீடு முகவர் மற்றும் சம்பந்தப்பட்ட அரசாங்க துறையின் சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகள் ஆகியோருடன் தொடர்பு கொள்ளாமல் இருந்திருக்க முடியாது.

மத்திய அரசு, இந்திய பங்கு பரிவர்த்தனை வாரியம், இந்திய ரிசர்வ் வங்கி, வருமான வரி துறை அல்லது திடுக்கிட வைக்கப்பட்ட முதலீட்டாளர்களின் பணத்தை மீட்பது, பாதுகாத்தல் மற்றும் காப்பாற்ற தகுதிவாய்ந்த அதிகாரம் ஆகியவற்றிற்கும் வேண்டுகோள் விடுத்தது.

கெஹலவுட் செல்வந்தர், செல்வாக்குமிக்கவர், சக்தி வாய்ந்தவர், மிகவும் வலுவான அரசியல் தொடர்புகள் மற்றும் அவர் மற்ற இயக்குநர்களுடன் சதித்திட்டத்தில், முதலீட்டாளர்களின் பணத்தை நாட்டை விட்டு வெளியேற முடியும் என்று கூறிவிட்டார்.

“மற்ற இயக்குநர்களுடன் சமாஜவாதி தலைவர் சமீர் கெலவ்ட் இரக்கமின்றி மற்றும் தனிப்பட்ட முறையில் தனிப்பட்ட முறையில் பயன்படுத்துவதற்காக ரூ .98,000 கோடிக்கு மேல் பொதுமக்களிடமிருந்து பொதுமக்களிடமிருந்து எடுத்துக் கொண்டார்.

முதலீட்டாளர்கள் மட்டுமல்லாமல், பொதுமக்கள் பணியாளர்களையும் மட்டுமல்லாமல், குற்றவியல் மற்றும் அதிக சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளின் பன்முகத்தன்மையுடன் கூடிய மல்டி-டைமன்ஷனாகக் கொள்ளும் வகையில், கெஹலவுட் மற்றும் குற்றஞ்சாட்டப்பட்ட சக-சதிகாரர்களால் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட “செயல் முறைமை”

“வெளிப்படையாக, இந்த மிகப் பெரிய மற்றும் பெரிய நிதி மோசடிக்கான ஒரே நோக்கம், அப்பாவி பங்குதாரர்கள், பொதுத்துறை வங்கிகள் மற்றும் தனியார் வங்கிகள் ஆகியவற்றின் மொத்த பொது பணத்தை கெஹலவுட்டிற்கும் அவரது குடும்பத்தினருக்கும் குற்றம்சார்ந்த, தனிப்பட்ட மற்றும் சட்டவிரோதமான நோக்கங்களுக்காக செய்ய வேண்டும். அதிர்ஷ்டவசமாக, கெலாட் மற்றும் அவருடைய பார்ட்டிப்ஸ்ஸ் கிரிமினிஸ் (இணை-சதிகாரர்கள்) எந்தவொரு நிதியச் சட்டங்களையும் மீறவில்லை.

கெளலுவும் அவரது மனைவியும் வேண்டுமென்றே அவரது கடன் வாங்குபவர்களிடமிருந்து கடன் வாங்குவதில் ஈடுபட்டுள்ளனர் மற்றும் ஒழுங்குபடுத்தும் அதிகாரிகளை தவறாக வழிநடத்தினர் என்று கூறிவிட்டனர்.

“கெல்லட் மற்றும் அவரது பார்ட்டிப்ஸ் கிரிமினிஸ் ஆகியோர் போலி மற்றும் ஷெல் நிறுவனங்களிடம் கடன் வாங்கும் போது, ​​பல போலி பதிவுகள் செய்தனர், ஒவ்வொரு மாதத்திற்கும் பதிலாக வட்டி விகிதத்தை எடுத்துக்கொள்வதன் மூலம், இந்த வழியில் எந்த நேரமும் TDS எந்த நேரத்திலும் கழிக்கப்படக்கூடாது வருமானவரித் துறையின் பொதுக் காசோலைக்கு ஒரு தாமதமான தண்டனையும் கூட கொடுக்கப்பட்டுள்ளது, இதன் விளைவாக நூற்றுக்கணக்கான ரூபாய்க்கு மேல் காயம் ஏற்பட்டது, “என்று அது கூறியது.

போலி மற்றும் ஷெல் நிறுவனங்களை உருவாக்கும் போது, ​​சுமார் 1,700 கோடி ரூபாய் தெரியாத ஆதாரங்களில் இருந்து பயன்படுத்தப்பட்டது, இது சட்டவிரோதமானது மற்றும் பணத் தடுப்பு சட்டத்தைத் தடுக்க தடை விதித்தது.

“செபி மற்றும் கம்பனியின் செயல்பாட்டின் பெருநிறுவன நிர்வாகக் கொள்கை ஆகியவற்றின் வெளிப்படையான விதிமுறைகளை பின்பற்றாததன் மூலம், SEBI சட்டங்களுக்கு எதிராக மொத்த குற்றவியல் மீறல் மற்றும் விருப்பமான தவறான நடத்தைகளையும் அவர்கள் செய்துள்ளனர் … மேலும் RBI & NHB வழிகாட்டுதல்கள் மற்றும் பிற சட்டங்களையும் மீறி, “அது கூறியது.

டெல்லி, மும்பை மற்றும் குரூகுரம் ஆகியவற்றில் ஒன்றிணைக்கப்பட்ட வங்கிகள் அல்லாத நிதி நிறுவனங்களின் இயக்குநர்கள், விளம்பரதாரர்கள் மற்றும் பயனாளிகள் ஆகியோர் நிறுவனத்தின் அதிகாரிகள்.