சூடானின் பிளவுகளை அம்பலப்படுத்திய PR PRS

சூடானின் பிளவுகளை அம்பலப்படுத்திய PR PRS

மீடியா பிளேபேக் உங்கள் சாதனத்தில் ஆதரிக்கப்படவில்லை

ஊடகங்கள் தலைப்பிடப்பட்ட பிபிசி ஆபிஸ் ஆசிரியரான பெர்கல் கீன், பிரச்சார பயணம் ஒரு பரவசம் என்று கூறுகிறார்

30 ஆண்டுகளாக சூடானின் ஜனாதிபதி ஏப்ரல் மாதத்தில் கவிழ்க்கப்பட்டதால், ஆட்சி அதிகாரத்தை கைப்பற்றும் ஆளும் இராணுவ சபை பொதுமக்கள் ஆட்சியை கோரி எதிர்ப்பாளர்களுடன் முரண்பட்டிருக்கிறது.

நாடுகடந்த உள்நாட்டு ஒத்துழையாமை பிரச்சாரத்தை தூண்டிவிட்டு, ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் ஒரு வன்முறையில் கொல்லப்பட்டனர். பிபிசியின் ஆபிரிக்காவின் ஆசிரியரான ஃபெர்கல் கீன், ஒரு அரசாங்க பிரச்சார பயணத்தின் மூலம், நாட்டின் அரசியல் பிளவுகளை அம்பலப்படுத்தி, மழுங்கிப் போய்விட்டார்.

யாரோ ஒரு நல்ல யோசனை போல் தோன்றியிருக்க வேண்டும், ஆனால் ஏன் என்னால் கற்பனை செய்ய முடியாது. ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் எப்படி நடந்து கொண்டார்கள் என்பது எங்களுக்குத் தெரியவந்தது. உலகில் அவர்கள் உண்மையிலேயே இருந்ததைப் பார்க்க முடிந்தால், ஆட்சிக்கு இராணுவம் அனுப்பும் விருப்பம் இல்லை என்பதை அவர்கள் புரிந்து கொள்வார்கள்.

நாங்கள் முதல் மருத்துவ வசதிக்கு வந்த நேரத்தில் இருந்து தவறுகள் தவறாகத் துவங்கின.

ரேபிட் ஆதரவு படைகளின் குழுக்கள் (RSF) சாலையின் இருபுறங்களிலும் நிழலில் lounging. அவர்கள் கண்மூடித்தனமான நிறுவனத்திற்கு வெளியில் ஒரு சிறிய சோதனை இருந்தது. “கேமராக்கள் இல்லை, கேமராக்கள் இல்லை,” ஒரு போராளியாக கூச்சலிட்டார்.

கடந்த சில நாட்களில் எதிர்க்கட்சி ஆதரவாளர்களை ஓட்டிக் கொண்டிருக்கும் நீண்ட குச்சிகளை பலர் கையாண்டனர். அவர்கள் இப்போது கார்டூமில் “ஜஞ்சாவிட் டூ” என்று அழைக்கப்படுகின்றனர் – டார்பூரில் பொதுமக்களை பயமுறுத்துவதற்காகப் பயன்படுத்தப்படும் அந்த இரக்கமற்ற சக்தியில் அநேகர் பணியாற்றினர் என்பது ஒரு குறிப்பு.

படையினரால் சூழப்பட்ட நாங்கள் கட்டிடத்திற்குள் சென்றோம். தங்கள் திசையில் கேமராவை சுட்டிக்காட்டும் எந்த முயற்சியும் கோபமடைந்த எச்சரிக்கையுடன் கூடியது. சுகாதார ஊழியர்களால் எங்களை வழிநடத்திச் சென்றோம், எங்களுக்கு ஒரு தொடர்ச்சியான அலுவலகங்கள் காட்டப்பட்டன. கோப்புகள் தரையில் பரவியது. மின்னணு உபகரணங்களின் உடைந்த துண்டுகள் இருந்தன. ஒரு போராளி எங்களை உள்ளே சென்றார். மனதில் நரம்பு தேடும். “படத்தில் படத்திற்கு அங்கீகாரம் தேவை” என்று ஒரு குட்டிப் பையர் அறிவித்தார். தொலைபேசி அழைப்புகள் இருந்தன.

திடீரென்று கார்டூம் விஷயங்களில் அந்த அரிதான விஷயங்கள் – ஒரு சிரித்த போராளி தளபதி – வாயில்கள் வழியாக strode. அவர் தனது முதலாளிக்கு போன் செய்தார். அவரது முதலாளி இன்னொரு முதலாளிக்கு தொலைபேசியில் தொடர்பு கொண்டார். அனுமதி வழங்கப்பட்டது. நாங்கள் படம் எடுக்க அனுமதிக்கப்பட்டோம். “ஆனால் சீருடையில் யாரும் இல்லை,” என்று தளபதி கூறினார்.

படம் தலைப்பு சுற்றுப்பயணம் போடப்பட்ட அலுவலகங்கள் காட்டியது

சுகாதார அமைச்சின் மனநிலை அவரைப் பின்தொடர எங்களுக்குத் தெரிவித்தது, அதனால் நாங்கள் சோதனைக்குட்பட்ட ஆய்வகத்தை பார்க்க முடிந்தது: மாதிரி குழாய்கள் மற்றும் இன்னும் சிதறிய கோப்புகளை அழித்தன. அமைச்சகத்தின் செய்தித் தொடர்பாளர் ஹஸன் அப்துல்லா, இது அனைத்து ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களின் வேலை என்றும் கூறினார். அவர்கள் உடைகளை உடைத்து அழித்துவிட்டனர். முன் தயாரிக்கப்பட்ட ஸ்கிரிப்ட்டிலிருந்து அவர் பேசுவதாக எனக்கு தோன்றியது. அதனால் நான் ஒரு கேள்வி கேட்டேன்.

கே: வன்முறை மற்றும் அழிவு எதிர்ப்பாளர்களால் ஏற்பட்டுள்ளதா அல்லது துப்பாக்கிகளால் ஆண்களால் அல்ல என்று நீங்கள் நேர்மையாக நம்புகிறீர்களா?

ஒரு: நான் உறுதியாக இருக்க முடியாது. தாக்குதல் நடந்தது. நான் அதை செய்திருக்கிறேன் என்று உறுதியாக இருக்க முடியாது. யார் இதை செய்தார் என்பது எனக்குத் தெரியாது … இங்கு எல்லாம் அழிக்கப்பட்டுவிட்டது.

நான் வெளியில் அலைந்துகொண்டிருந்தேன். இது நடந்தது போல அந்த பகுதியில் சில சாட்சிகள் இருந்தனர். அவர்களின் பாதுகாப்புக்காக நான் அவர்களின் அடையாளங்களை மறைக்கிறேன். அவர்கள் வர்ணம் பூசப்பட்ட படம் அதிகாரப்பூர்வ கதைக்கு மிகவும் வித்தியாசமாக இருந்தது. இத்தாக்குதல் நடந்தபோது அங்கு இருந்த ஒருவர், ஜூன் 3 ம் திகதி 05:00 மணியளவில் கட்டிடத்தின் மீது 100 மற்றும் 150 போராளிகளுக்கு இடையே இறங்கியதாக தெரிவித்தார். அருகே இராணுவ தலைமையகத்திற்கு முன்னால் எதிர்ப்பாளர்களுக்கு எதிராக தாக்குதல் நடத்தப்பட்டது. அவரது கணக்கு இரண்டாவது சாட்சி மூலம் உறுதிப்படுத்தப்பட்டது.

“அவர்கள் எங்களுக்கு சத்தியம் செய்து எங்களை அடித்து நொறுங்கினர் … அவர்கள் பாதுகாப்பாக உடைத்து அனைத்து பணத்தையும் எடுத்துக் கொண்டனர், அவர்கள் ஒன்றும் விட்டு விடவில்லை, அவர்கள் எல்லாவற்றையும் நொறுக்கி விட்டனர், அவர்கள் உடைக்கப்படாத எதுவும் இல்லை,” என்று அவர் என்னிடம் கூறினார். சாட்சி அவரது கண்காணிப்பு மற்றும் பணியாளர் திருடப்பட்டிருந்த பணப்பை இருந்தது.

எங்கள் சுற்றுப்பயணம் ஒரு மருத்துவக் கிடங்கிற்கு சென்றது, அங்கு மருந்துகள் வரிசைகள் அடுக்கப்பட்டன, பல “வெளியீட்டை” குறிக்கப்பட்டன. இது மோசமாக தேவையான மருந்துகளின் விநியோகத்தை தடுக்கும் எதிர்ப்பின் கூற்றுக்கு முரணாக எங்களுக்கு காட்டியது.

அடுத்த நிறுத்தத்தில் நைல் முழுவதும், ஓம்டுர்மன் இருந்தது மற்றும் துப்பாக்கிகள் மற்றும் ராக்கெட் வேகக்கட்டுப்பாட்டு குண்டுகளுடன் முரட்டுத்தனமாக போராடும் போராளித்தனமான ஜீப்ளோடுகள். RSF உள்நாட்டு பாதுகாப்புப் படையைவிட ஆக்கிரமிப்பு இராணுவத்தைப் போல் தோன்றுகிறது.

குடிப்படை படம் தலைப்பு Jeeploads, துப்பாக்கிகளுடன், தெருக்களில் காணப்பட்டனர்

நாங்கள் சேகரிக்கக்கூடிய அளவிற்கு, ஓம்டுர்மன் மருத்துவமனைக்கு விஜயத்தின் நோக்கம் கடந்த இரண்டு நாட்களாக மூடப்பட்ட பின்னர் இந்த மருத்துவ வசதி சாதாரண சேவைக்கு திரும்புவதாக இருந்தது என்பதை காட்ட வேண்டும் … உள்நாட்டு ஒத்துழையாமை பிரச்சாரத்தால் முடக்கப்பட்ட நாட்டில் சாதாரண சேவை மருத்துவமனைகள் அவற்றிற்குத் தேவையான வளங்களைத் தொடர்ந்து பதுக்கி வைக்கின்றன. எதிர்ப்பு இயக்கத்தின் தலைவராவதற்கு டாக்டர்களை அழுத்தம் கொடுப்பதில் இது குறிப்பிடத்தக்க காரணியாக இருந்தது.

ஒரு நெரிசலான அவசரக் குழுவில் நாங்கள் சிகிச்சைக்காக காத்திருந்தபோது அலி ஓமர் ஹிலால், 45 வயதான குடும்பத்தை சந்தித்தோம். அவரது தாயார், ஹவா பர்ஜ் அமர், ஒரு நீரிழிவு நிலை காரணமாக அவர் இறந்துவிட்டதாக கூறினார். குடும்பத்தினர் அவரை மருத்துவமனைக்கு கொண்டு சென்றனர், அவர் கார்டூமுக்கு வெளியே உள்ள கோஸ்டி கிராமத்தில் இருந்தார், ஆனால் டாக்டர் அங்கு இல்லை. அவர்கள் ஞாயிற்றுக்கிழமை கார்டூமுக்கு வந்தபோது, ​​அவர்கள் ஓம்தர்மன் மருத்துவமனையையும் மூடினர். இறந்த மனிதன் ஒரு மருத்துவமனையில் தள்ளுவண்டியில் ஒரு தாள் கீழே இடுகின்றன. அவரது இளைய சகோதரர் தனித்த டிராலியில், மனச்சோர்வு மற்றும் அவரது சகோதரிகள் மற்றும் தாயால் ஆறுதல் அடைந்தார்.

மருத்துவமனையிலிருந்து வெளியே சென்ற ஒருவர், அவரது வாகனத்தில் நுழைந்த ஒரு குழுவோடு கடந்த வண்டி ஓட்டிக்கொண்டு திடீரென்று சாலை நடுவில் நிறுத்தப்பட்டது. “சர்வதேச சமூகம் தலையிட வேண்டும்,” சூடானில் சமாதானம் எதுவும் இல்லை, மக்கள் நிறையப் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர் … என் நாட்டிற்கு நான் பயப்படுகிறேன். ”

பட பதிப்புரிமை AFP
பட தலைப்பு சூடான் தொழிலாளர்கள் இராணுவ ஆட்சியாளர்களுக்கு எதிரான ஒரு வேலைநிறுத்தத்தில் மூடியுள்ளனர்

இது பொதுவான பார்வை. பொதுமக்கள் தங்கள் மனதில் பேசுவதற்கு இன்னும் எத்தனை பேர் தயாராக இருக்கிறார்கள் என்பது வியப்புக்குரியது. போராளிகளால் நடத்தப்பட்ட பயங்கரவாதம் எதிர்ப்பை மௌனப்படுத்தவில்லை. ஆனால் ஆழ்ந்த அடக்குமுறை அறிகுறிகள் அச்சுறுத்தும். நான் இணையத்தில் எழுதுவது மிகவும் கடுமையாக கட்டுப்படுத்தப்பட்டுள்ளது மற்றும் முழுமையான பணிநிறுத்தம் பற்றிய அச்சங்களும் உள்ளன. எதிர்ப்பு இயக்கத்திற்கான வெகுஜன அணிதிரளலின் ஒரு முக்கிய கருவி சமூக ஊடகமாகும். அரசாங்கம் தெற்கு சூடானுக்கு மூன்று எதிர்க்கட்சித் தலைவர்களை நாடு கடத்திக் கொண்டது – பொதுமக்கள் ஆட்சிக்கு ஒரு மாற்றத்தை அனுமதிக்கும் நல்ல நம்பிக்கையில் பேச்சுவார்த்தைகளை மீண்டும் தொடங்குவதற்கு ஒரு தெளிவான அறிகுறியாகும். எத்தியோப்பியன் பிரதம மந்திரி அபீ அகமது கடந்த வாரம் மத்தியஸ்த முயற்சியில் பங்கு பெற்ற எதிர்க்கட்சித் தலைவர்களை கைது செய்யத் தொடங்கியபோது இந்த அறிகுறிகள் தெளிவாகத் தெரிந்தன. பேச்சுவார்த்தைகள் முடிந்தவுடன் கைதுகள் நடந்தது.

திரு அபீ இந்த வாரம் கழித்து திரும்ப காரணமாக உள்ளது. இராணுவ ஆட்சிக்கு இடையிலான இடைவெளியை இன்னும் அதிகமான கட்டுப்பாட்டை சுமத்தும் மற்றும் இப்போது சிதறடிக்கப்படும் ஒரு எதிர்த்தரப்பு இயக்கம் மற்றும் நிலத்தடி நீக்கம் செய்யப்படுவது எப்படி என்பதைப் பார்ப்பது கடினம். கடந்த வாரம் சூடானை ஆபிரிக்க ஒன்றியம் இடைநிறுத்தி, திரு அசீ தனது இடைக்கால இலக்கை அமுல்படுத்தியது.

ஆனால் தளபதிகள் தங்கள் நரம்புகளை வைத்திருக்கிறார்கள். குறிப்பாக, RSF இன் தளபதியான முகம்மது ஹம்டன் டகோலோ – “ஹமெமி” என அழைக்கப்படுகிறார் – எகிப்தில், ஐக்கிய அரபு எமிரேட்ஸ் மற்றும் சவூதி அரேபியாவில் உள்ள முக்கிய பிராந்திய வீரர்களின் ஆதரவைக் கொண்டிருப்பதாக நம்புகிறார்.

“ஹெமிட்டி” சவுதிகளுக்கு மிகவும் பிடித்தது, ஏனென்றால் யேமனில் உள்ள யுத்தத்திற்கான அவரது ஆதரவின் நம்பகமான – அவரது துருப்புக்கள் அங்கு போரிடுகின்றன – ஏனெனில் அவர் எதேச்சையாக எதேச்சதிகார நிலையை பாதுகாக்கக்கூடிய இரக்கமற்ற நபரை பிரதிநிதித்துவம் செய்கிறார்.

பட பதிப்புரிமை ராய்ட்டர்ஸ்
பட தலைப்பு “ஹெமிட்டி” சவுதிகளின் விருப்பம்

சமீபத்திய நாட்களில், அமெரிக்க தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகர் ஜான் போல்டன் ட்வீட் செய்தார்: “முன்னோக்கி செல்லும் பாதை இன்னும் தெளிவாக இருக்க முடியாது – TMC (இடைக்கால இராணுவ கவுன்சில்) அமைதியான எதிர்ப்பாளர்களுக்கு எதிராக வன்முறையை முடிவுக்கு கொண்டுவருதல், அதிகாரத்தை பொதுமக்கள் தலைமையிலான அரசாங்கத்திற்கு மாற்றுவதை விரைவுபடுத்த வேண்டும். உலகம் பார்க்கிறது. ”

ஆனால் அது உண்மையில் பார்க்கிறதா? அப்படியென்றால், எவ்வளவு நெருக்கமாகவும், பயத்தினால் ஆட்சி முடிவடையும்? ஏனென்றால் மற்ற சூழ்நிலை இருண்டுவிட்டது: உலகம் சில எச்சரிக்கிறது மற்றும் கண்டனம் ஆனால் மற்ற நிகழ்வுகள் தலையீடு. சிறிய இராஜதந்திர கவனம் இறுதியில் நீடிக்கும். ஊடகமானது மற்ற நெருக்கடிகளுக்கு கவனம் செலுத்துகிறது. உலகில் துயரங்கள் மற்றும் நாடகங்களின் பற்றாக்குறை இல்லை. சூடானில் அடக்குமுறை நெறிமுறையாக மாறும், அமைதியான மாற்றங்கள் மங்கிப்போய்விடும் என்ற நம்பிக்கை உள்ளது. சூடானிய மக்களின் பெருந்தன்மையையும் திறந்த மனப்பான்மையையும் அனுபவித்த எவருக்கும் ஒரு துயரனாக இருக்கும்.