விஞ்ஞானிகள் அதிக ஆபத்தில் மக்கள் மத்தியில் வகை 1 நீரிழிவு ஒரு தாக்கத்தை ஒரு சிகிச்சை உருவாக்கப்பட்டது – News18

விஞ்ஞானிகள் அதிக ஆபத்தில் மக்கள் மத்தியில் வகை 1 நீரிழிவு ஒரு தாக்கத்தை ஒரு சிகிச்சை உருவாக்கப்பட்டது – News18
Scientists Have Developed a Treatment to Delay Type 1 Diabetes Among People at High Risk
பிரதிநிதித்துவத்திற்கான படம்.

முதல், விஞ்ஞானிகள் அதிக ஆபத்து உள்ள மக்கள் மத்தியில் இரண்டு அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட ஆண்டுகள் வகை 1 நீரிழிவு தாமதம் என்று ஒரு சிகிச்சை உருவாக்கப்பட்டது. நியூ இங்கிலாந்து ஜர்னல் ஆஃப் மெடிசினில் வெளியிடப்பட்ட இந்த ஆராய்ச்சி, CD-CD3 மோனோக்ளோனல் ஆன்டிபாடி (டெலிளூமாமப்) உடன் சிகிச்சையில் ஈடுபட்டுள்ளது.

அமெரிக்காவில் உள்ள யேல் பல்கலைக்கழகத்தின் ஆராய்ச்சியாளர்கள், வகை 1 நீரிழிவு நோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்களில் 8-49 வயதுக்குட்பட்ட 76 பங்கேற்பாளர்களைப் பதிவு செய்தனர், குறைந்தபட்சம் இரண்டு வகையான நீரிழிவு-தொடர்பான கார் ஆன்டிபாடிகள் (நோயெதிர்ப்பு மண்டலத்தால் செய்யப்பட்ட புரதங்கள்) மற்றும் அசாதாரண குளுக்கோஸ் (சர்க்கரை) சகிப்புத்தன்மை. பங்காளிகள் ஒரு சிகிச்சைப் பிரிவுக்கு அனுகூலமாக நியமிக்கப்பட்டனர், இது 14-நாள் கருவிழி நுண்ணுயிரியைப் பெற்றது அல்லது கட்டுப்பாட்டுக் குழுவானது ஒரு மருந்துப்போலி பெற்றது.

அனைத்து பங்கேற்பாளர்களும் ஆய்வு முடிவடையும் வரை, அல்லது மருத்துவ வகை 1 நீரிழிவு நோயை உருவாக்கும் வரை – வழக்கமாக முதலில் வந்தனர். விசாரணை முடிந்தபின், கட்டுப்பாட்டு குழுவில் 72 சதவிகிதம் பேர் மருத்துவ நீரிழிவு நோயை உருவாக்கியிருந்தனர், 43 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் teplizumab குழுவில். மருத்துவ நீரிழிவு நோயை உருவாக்கும் கட்டுப்பாட்டு குழுவில் உள்ளவர்களுக்கு, 24 மாதங்களுக்கு மேலானது, சிகிச்சை குழுவில் உள்ள மருத்துவ நீரிழிவு நோயாளிகளை உருவாக்கியவர்கள் 48 மாதங்களுக்கு ஒரு மாதத்திற்கு ஒருமுறை கண்டறியப்படுவதற்கு முந்தியது.

நோய் எதிர்ப்பு மண்டலத்தின் டி உயிரணுக்கள் உடலின் இன்சுலின் உற்பத்தி பீட்டா செல்களை தவறாக அழிக்கும்போது வகை 1 நீரிழிவு உருவாகிறது. குளுக்கோஸ் ஆற்றலாக மாற்ற இன்சுலின் தேவைப்படுகிறது. Teplizumab T செல்களை இலக்கு வைக்கிறது, பீட்டா செல்கள் அழிக்கப்படுகிறது.

“முந்தைய மருத்துவ ஆராய்ச்சியில், நுண்ணுயிரி நோயாளிகளுக்கு பீட்டா செல்களை இழக்க நேரிட்டது, சமீபத்திய நோய்த்தடுப்பு மருத்துவ வகை 1 நீரிழிவு நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது, ஆனால் மருத்துவ நோயால் பாதிக்கப்படாத நபர்களிடம் இந்த மருந்து சோதனை செய்யப்படவில்லை” என்று யேல் பல்கலைக்கழகத்தின் கெவன சி ஹெரால்ட் கூறினார்.

“ஆரம்ப ஆபத்து அதிக ஆபத்தில் உள்ளவர்கள் ஆனால் இன்னும் வகை 1 நீரிழிவு அறிகுறிகள் இல்லை ஒரு நன்மை வேண்டும் என்பதை பார்க்க வேண்டும்,” Herold.

இந்த மருந்துகளின் விளைவுகள் முதல் ஆண்டில் கொடுக்கப்பட்டன, இதில் பங்கேற்றவர்களில் 41 சதவீதத்தினர் முக்கியமாக மருந்துப்போலி குழுவில் உள்ள மருத்துவ நீரிழிவு நோயை உருவாக்கியிருந்தனர். வயது வந்தவர்களுடனான பல காரணிகள் மருத்துவ நோயைத் தாமதப்படுத்தும் நுண்ணுயிரிகளின் திறமைக்கு பங்களித்திருக்கலாம், ஏனென்றால் ஆபத்தான குழந்தைகள் மற்றும் பருவ வயது முதிர்ந்தவர்கள் வயது வந்தவர்களைவிட வேகமாக டைப் 1 நீரிழிவு நோயை முன்னேற்றுவதாக அறியப்படுகிறது.

வகை 1 நீரிழிவு விரைவான முன்னேற்றம் மிகவும் தீவிரமான நோயெதிர்ப்பு அமைப்புடன் தொடர்புடையது, இது டெஃப்ளெஸிமப் போன்ற நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு-மாடலிங் மருந்துகளின் தாக்கத்தை விளக்கலாம். சில நபர்கள் சிகிச்சைக்கு ஏன் பதில் அளித்தார்கள் என்பதற்கு ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஆராய்ச்சிக்கான பரிசோதனையிலிருந்து சேகரிக்கப்பட்ட மற்ற தரவுகளைப் புரிந்து கொள்ளலாம். Teplizumab க்கு பதிலளித்த பங்கேற்பாளர்கள் சில தன்னியக்க நோய்த்தாக்கங்களும் பிற நோயெதிர்ப்பு அமைப்பு பண்புகளும் கொண்டிருக்க வேண்டும்.

ஆராய்ச்சிக் குழுவானது, சிறிய எண்ணிக்கையிலான பங்கேற்பாளர்கள், இன வேறுபாடு இல்லாததால், அனைத்து பங்கேற்பாளர்களும் வகை 1 நீரிழிவு நோயாளிகளின் உறவினர்களாக உள்ளனர், இது ஆய்வு பரவலாக மொழிபெயர்க்கும் திறனைத் தடுக்கிறது.

பின்பற்றவும்

@ News18Lifestyle

மேலும்