2050 காலநிலை இலக்குக்கு இங்கிலாந்து ஒப்புக்கொள்வது

2050 காலநிலை இலக்குக்கு இங்கிலாந்து ஒப்புக்கொள்வது
லேன்மேட் சூரிய தொழிற்பேட்டையில் சூரிய துணியை சுத்தம் செய்தல் பட பதிப்புரிமை கெட்டி படங்கள்

இங்கிலாந்தில் உள்ள கிரீன்ஹவுஸ் வாயு உமிழ்வுகள் காலநிலை மாற்றத்தை சமாளிக்க ஒரு புதிய அரசாங்கத் திட்டத்தின் கீழ் 2050 ஆம் ஆண்டில் கிட்டத்தட்ட பூஜ்யமாக குறைக்கப்படும்.

பிரதம மந்திரி தெரசா மே மாசுபாட்டைக் குறைப்பதன் மூலம் பொது சுகாதாரம் மற்றும் NHS செலவுகளைக் குறைக்கும் என்றார்.

இந்த இலக்கை முன்மொழிவதற்கான முதல் பிரதான நாடு பிரித்தானாகும் – அது பச்சைக் குழுக்களால் பரவலாக புகழ் பெற்றுள்ளது.

ஆனால் சிலர் காலநிலைக்கு வெளியே காலநிலை பாதுகாக்க மிகவும் தாமதமாக உள்ளனர் என்றும் மற்றவர்கள் பணி இயலாதது என அஞ்சுகின்றனர் என்றும் கூறுகின்றனர்.

80% மூலம் உமிழ்வுகளை குறைக்க – இங்கிலாந்து ஏற்கனவே 2050 இலக்கு உள்ளது. இது 2008 ஆம் ஆண்டு காலநிலை மாற்றம் சட்டத்தின் கீழ் எம்.பி.க்கள் ஒப்புக் கொண்டது, ஆனால் இப்போது புதிய, மிகவும் கடுமையான, இலக்கை மாற்றும்.

2050 வாக்கில் அரசாங்கத்தால் பயன்படுத்தப்பட்ட உண்மையான சொல் “நிகர பூஜ்ஜியம்” பசுமை இல்ல வாயுக்கள் ஆகும்.

வீடுகள், போக்குவரத்து, விவசாயம் மற்றும் தொழில் ஆகியவற்றிலிருந்து உமிழ்வு முற்றிலும் தவிர்க்கப்பட வேண்டும் அல்லது மிகக் கடினமான எடுத்துக்காட்டுகளில் – மரங்களை நடுவதன் மூலம் அல்லது வளிமண்டலத்தில் CO2 ஐ உறிஞ்சும்.

காலநிலை மாற்றம் பற்றிய அரசாங்க ஆலோசனைக் குழு மே மாதத்தில் “நிகர பூஜ்ஜிய” இலக்கை பரிந்துரைத்தது .

மற்ற நாடுகளே இங்கிலாந்தைப் பின்தொடர்ந்தால், 2100 ஆம் ஆண்டிற்கு பரிந்துரைக்கப்பட்ட 1.5C வெப்பநிலை உயர்வுக்குக் கீழே 50-50 வாய்ப்புகள் உள்ளன.

ஆபத்தான காலநிலை மாற்றத்திற்கான நுழைவாயில் 1.5C உயரம் என்று கருதப்படுகிறது.

பட பதிப்புரிமை இசபெல் குழந்தைகளுக்கான / கெட்டி இமேஜஸ்
படக் காட்சிகள் இளைஞர்களுக்கு கோரிக்கை கோரியதில் மிகவும் குரல் எழுந்துள்ளன – இப்போது ஒரு குழு அரசாங்க மறுஆய்வுக்கு பங்கு பெறுகிறது

முக்கிய பாரிஸ் காலநிலை உடன்பாட்டின் ஒரு வடிவமைப்பாளரான லாரன்ஸ் துபியானா, பிபிசிக்கு அளித்த பேட்டியில் கூறியது: “இது உலகெங்கிலும் வலதுபுறம் தலைகீழாக இருக்கும் ஒரு வரலாற்று அர்ப்பணிப்பு ஆகும்.

“ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் மீதமுள்ள அனைத்து உறுதிமொழிகளும் இந்த உறுதிமொழியை பொருத்துக்கொள்ளும்.”

தொழிற்துறை புரட்சியில் புதைபடிவ எரிபொருட்களின் மூலம் இங்கிலாந்தின் செல்வத்தை உலகளாவிய முறையில் வழிநடத்தினார் என்று தெரசா மே கூறினார், எனவே பிரிட்டனுக்கு எதிர் திசையில் வழிநடத்தும் பொருட்டு அது பொருத்தமாக இருந்தது.

“எமது பொருளாதாரம் மற்றும் வேலைவாய்ப்பு சந்தை அதிகரிக்கும் போது உமிழ்வுகளை குறைக்கும் போது பெரும் முன்னேற்றம் அடைந்துள்ளோம்,” என அவர் தெரிவித்தார்.

“இப்போது எங்கள் குழந்தைகளுக்கு சுற்றுச்சூழலை பாதுகாக்க மேலும் விரைவாகச் செல்ல வேண்டிய நேரம் இதுவே, உலகத்தை ஒரு தூய்மையான, பசுமையான வளர்ச்சியினைக் கொண்டுவர வேண்டும்.”

எண் 10 இது “கட்டாயமற்றது” என்று பிற நாடுகளிடம் கூறியது, எனவே மற்ற நாடுகள் இதேபோன்ற நடவடிக்கை எடுக்கும் மற்றும் பிரிட்டிஷ் தொழில்கள் நியாயமற்ற போட்டியை எதிர்கொள்ளவில்லை என்று உறுதி ஐந்து ஆண்டுகளுக்குள் ஒரு ஆய்வு இருக்கும்.

அது எவ்வாறு மக்களை பாதிக்கும்?

மந்திரிகள் சாப்பிடுவதையோ அல்லது பறக்கையிலோ உட்கார்ந்தால், கடுமையான எதிர்ப்பை சந்திக்க நேரிடும்.

ஆனால் அரசாங்கம் சுறுசுறுப்பான புரட்சியை முடிந்தவரை வலியற்றதாக ஆக்க முயற்சிப்போம். எல்.ஈ. லைட் பல்புகள் போன்ற தொழில்நுட்ப முன்னேற்றங்கள், உதாரணமாக, மக்களை கவனிப்பதில்லை.

பட பதிப்புரிமை கெட்டி படங்கள்
பட தலைப்பு கிரீன்ஸ்பேஸ் இங்கிலாந்து வெளியே மரங்கள் நடும் மூலம் உமிழ்வு ஈடுகொடுத்து பயம் வேலை செய்யாது

எரிபொருள் பதிலாக ஹைட்ரஜன் மைய வெப்பத்தை மக்கள் பெறுகிறார்களோ, அல்லது பெட்ரோல் வாகனங்களைக் காட்டிலும் மின்சார கார்களை ஓட்டுவதற்கு அவர்கள் கடமைப்பட்டிருந்தால் அதே உண்மைதான்.

ஆனால் சுத்தமான எரிசக்தி உற்பத்தியில் பெரும் முதலீடு இருக்க வேண்டும் – அது யாரால் நிதியளிக்கப்பட வேண்டும்.

செலவினம் பில்-செலுத்துபவர்கள் அல்லது வரி செலுத்துவோர் அல்லது காலநிலை மாற்றத்தை ஏற்படுத்திய புதைந்துள்ள எரிபொருள் நிறுவனங்கள் ஆகியவற்றின் மீது விழும் என அரசாங்கம் இன்னும் கூறவில்லை.

இது என்ன விலை?

சான்ஸ்லர் பிலிப் ஹம்மண்ட் 2050 ஆம் ஆண்டிற்குள் 1 டிரில்லியன் பவுண்டுகளின் சாத்தியமான செலவு பற்றி எச்சரிக்கிறார்.

பணம் எங்காவது இருந்து வரும், அவர் கூறினார் – ஒருவேளை பள்ளிகள், மருத்துவமனைகள் மற்றும் போலீசார்.

இருப்பினும், கிறிஸ் ஸ்கிட்மோர், நடிப்பு ஆற்றல் மந்திரி, செலவுகள் இங்கிலாந்தின் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 1 முதல் 2 சதவிகிதம் என்று கணக்கிடப்படும் – முந்தைய 80% குறைப்பு இலக்கை அடைய காரணமான அதே அளவு இது. எனவே, வேறு இடங்களில் செலவழிப்பது குறைவாக இருக்கும் என்று அவர் கூறவில்லை.

பசுமை பொருளாதாரம் வேலைகளை உருவாக்கும் என்றும், பச்சை தொழில்நுட்பங்கள் அனைத்து நேரத்திலும் வரும் என்றும் அவர் கூறினார்.

காலநிலை மாற்றம் சுற்றுச்சூழல் ஆர்வலர் பிஜோர் லாம்போர்க், ஸ்கெப்டிகல் சுற்றுச்சூழல்வாதி எழுதியவர், கூறினார்: “திரு ஹாம்மொண்ட் செலவுகளை முன்னிலைப்படுத்துவது சரியானது – உண்மையில், அவர் உண்மையான விலை குறிப்பை குறைத்து மதிப்பிடுவதற்கு வாய்ப்புள்ளது.”

பிரச்சாரகர்கள் திரு ஹம்மண்டின் தொகைகள் சுத்திகரிக்கும் காற்று மற்றும் ஒரு நிலையான சூழலின் நலன்களை கணக்கில் எடுத்துக் கொள்ளவில்லை என்றார்.

முன்மொழி

கடந்த மாதம் காலநிலை மாற்றத்தின் பரிந்துரைகள் பற்றிய குழுவை தொடர்ந்து, விஞ்ஞானிகள், பிரச்சாரகர்கள் மற்றும் சுகாதார வல்லுநர்கள், திருமதி மேவைக் குறைகூறிக்கொண்டே வருகின்றனர்.

புதனன்று காமன்ஸில் அரசாங்கம் “சட்டபூர்வமான கருவி” ஒன்றை அமைக்கும் – மற்ற கட்சிகள் உடன்பட்டால் பாராளுமன்றத்தின் இரு அவைகளிலும் வேகமாகப் பாதுகாக்கப்படக்கூடிய ஒரு தந்திரோபாயம் – இந்த விஷயத்தில் அவை பொதுவாக செய்கின்றன.

எந்தவொரு அரசாங்க முடிவையும் போலவே எதிர்கால அரசாங்கங்களும் அதை முறியடிக்க முடியும்.

ஆனால் பெரும்பான்மையான டோரி தலைமை வேட்பாளர்கள் அதை ஆதரிக்கின்றனர் – சட்டம் அகற்றப்படுவதால் பொதுமக்கள் காலநிலை குறித்து மிகவும் அக்கறை காட்டுகின்ற நேரத்தில் ஒரு பெரும்பான்மை பொதுமக்கள் வாக்களிக்க வேண்டும்.

மீடியா பிளேபேக் உங்கள் சாதனத்தில் ஆதரிக்கப்படவில்லை

மீடியா தலைப்பை டீன் ஆர்வலர் கிரெட்டா துன்ப்பெர்க் அழிவுக் கலக பேரணிக்கு உரையாற்றினார்

சுற்றுச்சூழல் நடவடிக்கைக்கான முன்னுரிமைகள் குறித்து இளைஞர்களின் குழுவொன்றை அறிவுறுத்துவதற்கான அசாதாரண நடவடிக்கையை திருமதி மே அரசாங்கம் எடுத்துள்ளது. அவர்கள் ஜூலை மாதம் தங்கள் ஆய்வு தொடங்கும்.

இளம் வாக்காளர்களுக்கு இது ஒரு பொருத்தமாக இருக்கிறது, அவர்களில் பலர் சமீபத்தில் தெருக்களில் தங்கள் சுற்றுச்சூழல் அழிக்கப்பட்டு வருவதாக ஆர்ப்பாட்டம் நடத்தினர்.

வேறு எந்த பிரச்சனையும் இந்த வழியில் நிற்கின்றனவா?

பணியின் அளவு தெளிவாக உள்ளது. 2050 க்குள் உமிழ்வுகளை குறைக்கும் அதன் மத்திய கால கார்பன் இலக்குகளிலிருந்து பிரிட்டன் ஏற்கனவே விலகிச் செல்கிறது.

“நிகர பூஜ்ஜியம் கிரீன்ஹவுஸ் வாயு உமிழ்வுகளை அடைய வேண்டும், சாத்தியமான மற்றும் செலவு குறைந்தது,” பேராசிரியர் பில் டெய்லர், நியூகேஸில் பல்கலைக்கழகத்தில் பொறியியல் தலைவர் கூறினார்.

“ஆனால் இங்கிலாந்தின் கொள்கையானது இன்னும் குறிக்கோளை அடையவில்லை மற்றும் அடித்தளங்களை இந்த இலக்கை அடைய முடியாது.

“எங்களுக்கு முன் எல்லா சான்றுகளிலும்கூட நாங்கள் இன்னும் புதிய நிலக்கரி சுரங்கங்களை திறக்கிறோம், ஹீத்ரோ விமான நிலையத்தை விரிவுபடுத்துவதோடு, fracking மூலம் முன்னோக்கி செல்கின்றன.

“நாங்கள் நம்பிக்கையற்ற கட்டடங்களைக் கொண்டுள்ளோம், 2040 ஆம் ஆண்டிற்குள் பெட்ரோல் மற்றும் டீசல் கார்களை வெளியேற்றுவதற்கான எங்கள் இயக்கம் மிகவும் தாமதமாக உள்ளது.”

ராயல் இன்ஸ்டிடியூஷனின் இயக்குனர் டாக்டர் ஷான் ஃபிட்ஸ்ஜெரால்ட், வீட்டிலுள்ள தெர்மோஸ்டாட்களைத் திருப்புவது போன்ற பொதுமக்கள் கார்பன் வெட்டு நடவடிக்கைகளை ஆதரிக்க மாட்டார் என்று எச்சரித்தார்.

அவர் போதுமான வீடுகளை காப்பாற்ற அரசாங்கத்தின் திறனைக் கேள்வி எழுப்பினார். “கட்டிடங்களின் திறனை மேம்படுத்துவதற்கான பரிசு குறிப்பிடத்தக்கது,” என்று அவர் கூறினார்.

“எனினும், போதுமான திறமையான தொழிலாளர்களின் எண்ணிக்கையை கணக்கில் எடுத்துக் கொள்ளுதல், பின்னர் வேலை செய்வதற்கு வீட்டு உரிமையாளர்களைப் பெறுவதில் தடையாக உள்ளது.”

வீடுகள் மற்றும் தொழிற்சாலைகளுக்கு குறைந்த கார்பன் வெப்பத்தை வழங்குவதில், இயற்கை வாயு வெளியேற்றப்படுகையில், பெரும் சிக்கல்களும் இருக்கும்.

கிரீன்ஸ்பேஸ் இங்கிலாந்தின் தலைமை விஞ்ஞானி டக் பார், காலநிலைக்கு “ஒரு பெரிய தருணம்” என்று கூறினார் ஆனால் சர்வதேச கார்பன் வரவுகளை அனுமதிக்கும் திட்டங்களைச் சுற்றி கேள்விகளைக் கொண்டிருந்தது, இது இங்கிலாந்தில் உலகெங்கிலும் உள்ள அதன் உமிழ்வுகளை ஈடுகட்ட அனுமதிக்கின்றது.

இத்தகைய அமைப்பை நிறுத்துவதில் தோல்வியுற்ற வரலாறு இருந்தது, செலவு-திறனற்றது அல்ல, வளரும் நாடுகளுக்கு சுமைகளை மாற்றுவதை உறுதிப்படுத்தியது, கார்டியன் பத்திரிகைக்கு அவர் தெரிவித்தார்.

சர்வதேச கார்பன் கடன்களைப் பயன்படுத்துவதற்கு அரசாங்கம் “உத்தேசித்துக் கொள்ளவில்லை”, ஆனால் அது “ஒரு விருப்பமாக” வைத்திருப்பதாக கிறிஸ் ஸ்கிட்மோர், நடிப்பு ஆற்றல் மந்திரி கூறினார். “நாங்கள் அதை சரியான முறையில் decarbonise செய்ய முடியும் நாம் அதை ஆட்சி விரும்பவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.

திருமதி மே இன் அறிவிப்பு, தொழிற்துறைக் குழப்பங்களைத் தாங்கிக்கொள்ளும் என்பதை அவர் கவனத்தில் எடுத்துக் கொண்டார்.

போட்டியிடும் தன்மை பற்றி கருவூல அச்சங்களைக் குறைப்பதற்கு, மற்ற நாடுகளும் இதேபோன்ற நடவடிக்கைகளை எடுத்தார்களா என்பதைப் பார்க்க, பூஜ்யம் பூஜ்ஜியக் கொள்கையை ஐந்து ஆண்டுகளில் பரிசீலனை செய்ய வேண்டும் என்று அவர் வலியுறுத்தினார்.

வெள்ளை மாளிகையில் இருக்கும் அமெரிக்க ஜனாதிபதி டோனால்ட் டிரம்ப் காலநிலை மாற்றத்தை மறுக்கிறார் என்றால் அது சிக்கலானதாக இருக்கலாம்.

இதற்கிடையில், தீவிரமான பசுமைக் குழு அழிவு கலகம் காலநிலை மாறிவருகிறது என்று எச்சரிக்கிறது, 2050 என்பது வெப்பநிலை உயர்ந்து 2C க்கு கீழ் நிலைத்திருக்கும் என்பதை உறுதிப்படுத்துவதற்காக உமிழ்வை அகற்றுவதற்கு மிகவும் தாமதமாக உள்ளது.

ஊடாடும் உள்ளடக்கம்: முழு அனுபவத்திற்காக உங்கள் உலாவியை மேம்படுத்தவும். மாற்றாக, காலநிலை மாற்றம் விதிகளின் பட்டியல் மற்றும் அவர்கள் என்ன அர்த்தம் என்பதை இங்கே கிளிக் செய்யவும்.

காலநிலை மாற்ற மொழிபெயர்ப்பாளர்

அனைத்து சொற்களும் என்ன?

முக்கிய கதைக்கு செல்க

 • 1.5 டிகிரி

  உலக வெப்பநிலை 1.5 டிகிரி செல்சியஸ் வெப்பம் அதிகரித்து, காலநிலை மாற்றத்தின் மோசமான தாக்கத்தை தவிர்க்கும் என்று விஞ்ஞானிகள் கூறுகின்றனர். அது ‘முன் தொழில்துறை’ முறைகளுடன் ஒப்பிடுவது. உலகம் முதல் ஏற்கனவே 1C பற்றி சூடாக உள்ளது.

 • 2 டிகிரி

  உலகளாவிய சராசரி வெப்பநிலையின் உயர்வை கட்டுப்படுத்தும் அசல் இலக்கு. அண்மைய ஆராய்ச்சி 1.5 டிகிரிக்கு மிகவும் பாதுகாப்பான வரம்பாக உள்ளது.

 • 3 டிகிரி

  காலநிலை மாற்றத்தை உந்துவிக்கும் கிரீன்ஹவுஸ் வாயுக்களின் வெளியேற்றங்களைக் குறைப்பதற்காக நாடுகளின் 2100 ஆம் ஆண்டளவில் தற்போதைய உலகளாவிய வெப்பநிலையில் தற்போதைய வாய்ப்பு அதிகரிக்கும்.

 • 4 டிகிரி

  மேலதிக நடவடிக்கை எடுக்கப்படாவிட்டால், 2100 ஆம் ஆண்டில் சராசரியான வெப்பநிலையில் ஏற்படும் வாய்ப்பு அதிகரிக்கலாம். இது கடலோரப் பகுதிகளற்ற மக்கள்தொகை இல்லாததால், கடுமையான வெப்பமண்டலங்கள் மற்றும் விவசாயத்திற்கு பாரிய பாதிப்பை ஏற்படுத்துவதுடன், இது பெரிய கடல் மட்ட உயர்வைக் காண்பிக்கும்.

 • இசைவாக்கம்

  காலநிலை மாற்றத்தின் விளைவுகளைச் சமாளிக்க உதவுகின்ற ஒரு நடவடிக்கை – உதாரணமாக, வெள்ளம் இருந்து பாதுகாக்க உறுதியளவில் வீடுகள் கட்டும், அதிகரித்து வரும் கடல் மட்டங்கள் அல்லது அதிக வெப்பநிலை மற்றும் வறட்சி வாழ முடியும் வளர்ந்து வரும் பயிர்கள் நடத்த தடைகளை கட்டும்.

 • AGW

  நிலக்கரி மற்றும் எண்ணெய் போன்ற புதைபொருள் எரிபொருட்களை எரியும் போன்ற மனித நடவடிக்கைகளால் ஏற்படக்கூடிய வெப்பமண்டலங்கள் அதிகரித்து வருவதே இதன் ‘ஆன்ட்ரோபோகேனிக் குளோபல் வார்மிங்’ எனப்படும். இது கார்பன் டை ஆக்சைடு மற்றும் பிற என்று அழைக்கப்படும் கிரீன்ஹவுஸ் வாயுக்களை உருவாக்குகிறது, இது வளிமண்டலத்தில் வெப்பத்தை வலுவிழக்கச் செய்து, கிரகத்தை வெப்பமானதாக ஆக்குகிறது. இது இயற்கையான செயல்முறைகளால் ஏற்படும் காலநிலை மாற்றங்களுக்கும் கூடுதலாகும்.

 • ஆர்க்டிக் பனி

  குளிர்காலத்தில் ஆர்க்டிக் பெருங்கடல் குளிர்ச்சியடைகிறது, கோடைகாலத்தில் அது மிகக் குறைவாக இருக்கும், கடந்த சில தசாப்தங்களில் 40% அதிகரித்துள்ளது. ஆர்க்டிக் பகுதி கிரகத்தின் மீதமுள்ள இரண்டு மடங்கு வேகத்தில் வெப்பமடைகிறது.

 • அட்ரிபியூஷன்

  பண்புக்கூறு என்பது காலநிலை மாற்றம் ஒரு குறிப்பிட்ட வானிலை நிகழ்வை ஏற்படுத்தியதா என்பதை விஞ்ஞானிகள் விளக்க முயற்சி செய்கின்றனர் – வெப்பமலை போன்ற – அதிக வாய்ப்பு.

 • சராசரி வெப்பநிலை

  உலகின் சராசரி வெப்பநிலையானது வானிலை நிலையங்கள், செயற்கைக்கோள்கள் மற்றும் கப்பல்கள் ஆகியவற்றிலிருந்து எடுக்கப்பட்ட வெப்பநிலை அளவீடுகள் உதவியுடன் கணக்கிடப்படுகிறது. தற்போது இது 14.9C இல் உள்ளது.

 • BECCS

  ‘கார்பன் பிடிப்பு மற்றும் சேமிப்பகத்துடன் உயிர் எரிசக்திக்கு’ குறிக்கிறது. இது பயிர்கள் வளர்ந்த ஒரு அமைப்பின் (காற்றில் இருந்து கார்பன் டை ஆக்சைடு வரைகிறது) மற்றும் மின்சாரம் செய்ய எரிக்கும் போது, ​​கார்பன் உமிழ்வுகள் கைப்பற்றப்பட்டு சேமித்து வைக்கப்படுகின்றன. புவி வெப்பமடைதலுடன் சேர்க்காதபோது விளக்குகளை வைத்திருக்க இது ஒரு முக்கிய வழி என்று விஞ்ஞானிகள் கருதுகின்றனர், ஆனால் தொழில்நுட்பம் அதன் ஆரம்ப நிலையில் இருக்கிறது.

 • உயிரி எரிபொருள்

  மக்காச்சோளம், பாம் எண்ணெய் மற்றும் கரும்பு, மற்றும் சில வகையான வேளாண் கழிவு போன்ற பயிர்கள் உட்பட புதுப்பிக்கத்தக்க, உயிரியல் ஆதாரங்களில் இருந்து பெறப்பட்ட ஒரு எரிபொருள்.

 • பயோமாஸ்

  பயோமாஸ் என்பது ஆலை அல்லது விலங்கு பொருட்களின் ஆற்றல் அல்லது மற்ற பொருட்களுக்கான மூலப்பொருட்களாக பயன்படுத்தப்படுகிறது. எளிய உதாரணம் மாடு சாணம் ஆகும்; இன்னொரு சில மர துகள்கள், சில மின் நிலையங்களில் இப்போது பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

 • கார்பன்

  கார்பன் என்பது ஒரு வேதியியல் உறுப்பு ஆகும், இது பூமியில் உள்ள அனைத்து உயிரினங்களுக்கும் ஒரு கட்டிடத் தொகுதி என விவரிக்கப்படுகிறது, ஏனென்றால் பெரும்பாலான ஆலை மற்றும் விலங்கு வாழ்வில் இது காணப்படுகிறது. பெட்ரோல், நிலக்கரி மற்றும் இயற்கை எரிவாயு போன்ற எரிபொருள்களில் இது காணப்படுகிறது, மற்றும் எரியும் போது, ​​கார்பன் டை ஆக்சைடு என்று அழைக்கப்படும் ஒரு வாயுவாக உமிழப்படும்.

 • கார்பன் பிடிப்பு

  காற்று இருந்து கார்பன் டை ஆக்சைடு வாயு பொறி மற்றும் அகற்றுதல். எரிவாயுவை மீண்டும் பயன்படுத்தலாம் அல்லது ஆழமான நிலத்தடி நீர்த்தேக்கங்களை உட்செலுத்த முடியும். கார்பன் பிடிப்பு என்பது சில நேரங்களில் புவியியல் sequestration என குறிப்பிடப்படுகிறது. தற்போது தொழில்நுட்பம் அதன் ஆரம்ப நிலையில் உள்ளது.

 • கார்பன் டை ஆக்சைடு

  கார்பன் டை ஆக்சைடு என்பது பூமியின் வளிமண்டலத்தில் ஒரு வாயு ஆகும். இது இயற்கையாகவே நிகழ்கிறது மற்றும் புதைபடிவ எரிபொருளை எரியும் மனித நடவடிக்கைகளின் ஒரு தயாரிப்பு ஆகும். இது மனித நடவடிக்கைகளால் தயாரிக்கப்படும் முக்கிய கிரீன்ஹவுஸ் வாயு ஆகும்.

 • கார்பன் தடம்

  ஒரு குறிப்பிட்ட காலத்தில் ஒரு தனிநபர் அல்லது நிறுவனத்தால் உமிழப்படும் கார்பன் அளவு, அல்லது உற்பத்தி செய்யும் போது உமிழப்படும் கார்பன் அளவு.

 • கார்பன் நடுநிலை

  கார்பன் டை ஆக்சைடு (CO2) இன் நிகர வெளியீடு இல்லாத ஒரு செயல்முறை. உதாரணமாக, வளிமண்டலத்தில் CO2 ஐ வளரச்செய்யும் உயிர்மத்தை எடுத்துக்கொள்கிறது, எரிபொருளை மீண்டும் எரிகிறது. வெளியே எடுத்துக் கொள்ளப்பட்ட தொகை மற்றும் வெளியிடப்பட்ட அளவு ஒத்ததாக இருந்தால் இந்த செயல் கார்பன் நடுநிலைகளாக இருக்கும். ஒரு நிறுவனம் அல்லது நாடு கார்பன் நடுநிலைமை மூலம் கார்பன் நடுநிலைமையை அடைய முடியும். ‘நிகர பூஜ்யம்’ என்ற சொற்றொடர் ஒரே அர்த்தம் கொண்டது.

 • கார்பன் ஆஃப்செட்டிங்

  கார்பன் ஆஸ்பெஸ்டிங் என்பது பொதுவாக வான் பயணத்தின் தொடர்பாக பயன்படுத்தப்படுகிறது. அதன் விமானத்தில் இருந்து தயாரிக்கப்படும் கார்பன் உமிழ்வுகளுக்கு ஈடுகட்ட உதவுவதற்கு பயணிகள் கூடுதல் பணம் செலுத்த அனுமதிக்கிறது. இந்த பணம் பின்னர் சுற்றுச்சூழல் திட்டங்களில் முதலீடு செய்யப்படுகிறது – மரங்களை நடவு செய்வது அல்லது சோலார் பேனல்களை நிறுவுவது போன்றவை – அதே அளவு காற்றில் கார்பன் டை ஆக்சைடைக் குறைக்கும். சில செயற்பாட்டாளர்கள் கார்பன் ஆஸ்பெஸ்ட்டிங்குகளை மாசுபடுத்தும் தொடர்ச்சியாக தவிர்க்க வேண்டும் என்று விமர்சித்துள்ளனர்.

 • கார்பன் மடு

  கார்பன் டை ஆக்சைடை உறிஞ்சும் விடயங்களை உறிஞ்சும் எந்தவொரு காரியமும். இயற்கையில், முக்கிய கார்பன் மூழ்கி மழைக்காடுகள், சமுத்திரங்கள் மற்றும் மண்.

 • கிளம்பும் CCU

  ‘கார்பன் பிடிப்பு மற்றும் பயன்பாட்டுக்கான’ குறிக்கிறது. இது வளிமண்டலத்தில் இருந்து கார்பன் டை ஆக்சைடுகளை இழுத்து, உயிர் எரிபொருள்கள் மற்றும் பிளாஸ்டிக்குகள் போன்ற பொருட்களாக மாற்றுவதற்கான தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்துகிறது.

 • பருவநிலை மாற்றம்

  உலகளாவிய அல்லது பிராந்திய காலநிலை பாதிக்கும் மாற்றம், சராசரியாக வெப்பநிலை மற்றும் மழையின் அளவைக் கணக்கிடுகிறது, மேலும் வெப்பமண்டலங்கள் அல்லது கடுமையான மழை போன்ற வெப்பநிலை எப்படி நிகழும். இந்த மாறுபாடு இயற்கை செயல்முறைகளாலும் மனிதர்களாலும் ஏற்படலாம். புவி வெப்பமடைதல் என்பது மனிதனால் ஏற்படும் காலநிலை மாற்றத்தை விவரிக்க பயன்படும் ஒரு முறைசாரா காலமாகும்.

 • காலநிலை மாதிரி

  காலநிலை மாதிரிகள் வளிமண்டலம், கடல்கள், நிலம், தாவரங்கள் மற்றும் பனிக்கட்டி வாயுக்களின் பல்வேறு நிலைகளின் கீழ் எவ்வாறு நடந்து கொள்கின்றன என்பதற்கான கணினி உருவகப்படுத்துதல்கள் ஆகும். புவி வெப்பமடைதல் தொடர்ந்தால் பூமி எவ்வாறு இருக்கும் என்பதைப் பற்றிய விஞ்ஞானிகள் கணிசமான அளவில் இது உதவுகிறது. மாதிரிகள் சரியான கணிப்புகளை உருவாக்கவில்லை, ஆனால் அதற்கு பதிலாக சாத்தியமான விளைவுகளின் வரம்புகளைக் குறிப்பிடுகின்றன.

 • காலநிலை பேச்சுவார்த்தைகள்

  காலநிலை மாற்றத்தை நிறுத்த நடவடிக்கைகளை விவாதிக்க ஐ.நா. ஒன்று அரசாங்கங்களை ஒன்றாக கொண்டு வருவதால் காலநிலை பேச்சுவார்த்தைகள் ஒவ்வொரு ஆண்டும் நடைபெறும். கார்பன் உமிழ்வை சில தேதிகள் மூலம் குறைக்க பொதுவாக கூட்டு ஒப்பந்தம் ஆகும். இந்த சமீபத்திய 2015 பாரிஸ் ஒப்பந்தம் இது முடிந்தால் 2C அல்லது 1.5C வெப்பமயமாதல் கட்டுப்படுத்தும் இலக்குகளை அமைக்க. பல நாடுகளும் புதைபடிவ எரிபொருள்களை பெரிதும் நம்பியுள்ளன, அவற்றின் பொருளாதாரங்கள் மீது எந்த மாற்றமும் ஏற்படுவதைப் பற்றி கவலைப்படுவதால், பேச்சுவார்த்தைகள் எப்பொழுதும் கடினமாக இருக்கின்றன.

 • CO 2

  கார்பன் டை ஆக்சைடு, இயற்கையாக நிகழும் வாயு, இது புதைபடிவ எரிபொருளை எரியும் மனித செயல்பாடுகளின் ஒரு முக்கிய விளைவாகும். வளிமண்டலத்தில் அதிக அளவு கார்பன் டை ஆக்சைடு அளவு அதிக வெப்பம் தக்கவைக்கப்படுகிறது, இதனால் கிரகத்தை சூடுபடுத்துகிறது.

 • COP க்கு

  ‘கட்சிகளின் மாநாட்டின்’ குறிக்கோள். காலநிலை மாற்றத்திற்கான ஐ.நா. கட்டமைப்பு உடன்படிக்கை (UNFCCC) எனப்படும் காலநிலை மாற்றத்தின் மீது வருடாந்த ஐ.நா. பேச்சுவார்த்தைகளுக்கான பெயர் இதுவாகும். இதன் நோக்கம் ஆபத்தான மனித தலையீட்டை காலநிலைடன் தடுக்கிறது.

 • கோபன்ஹேகனில்

  ஐ.நா. காலநிலை உச்சி மாநாடு 2009 ல் கோபன்ஹேகனில் நடைபெற்றது. இது கோழைத்தனமாக உருவானதுடன், நாடுகளுடனான முடிவுக்கு வந்தது, காலநிலை மாற்றம் “இன்றைய மாபெரும் சவால்களில் ஒன்றாகும்” என்று ஒப்புக் கொள்ளவில்லை. காலநிலை பேச்சுவார்த்தைகள் தொடங்கி பின்னர் இந்த நிகழ்வு பரவலாக குறைந்த உற்பத்தித்திறன் என கருதப்படுகிறது.

 • வெடிப்பு பவளப்பாறை

  பவள வெடிப்பு பவள திட்டுகளின் நிறத்தில் மாற்றத்தைக் குறிக்கிறது, கடல் வெப்பநிலை ஒரு குறிப்பிட்ட மட்டத்திற்கு மேலே உயர்ந்து, அவை பொதுவாக இணைந்திருக்கும் ஆல்காவை வெளியேற்றுவதற்காக கட்டாயப்படுத்தி – இது வெள்ளை நிறமாக மாறும். தண்ணீர் குளிர்ந்தால் பவழம் மீட்கப்படலாம், ஆனால் அது மிகவும் சூடாக இருந்தால் நீடித்த சேதம் செய்யலாம்.

 • காடழிப்பு

  சோயா பயிர்கள் போன்ற கால்நடைகளுக்கு கால்நடை வளர்ப்பு அல்லது நுகர்வோர் பொருட்களுக்கான பாமாயில் சாப்பிடுவதற்கு காடுகளை அழித்தல். மரங்கள் எரிந்ததால் கார்பன் டை ஆக்சைடின் குறிப்பிடத்தக்க அளவை வெளியிடுகிறது.

 • மறுப்பாளர்கள்

  காலநிலை மாற்றங்கள் இயற்கை நிகழ்முறைகளின் காரணமாக மட்டுமே காலநிலை மாற்றத்தை ஏற்படுத்துவதாகவும், மனித நடவடிக்கைகளுக்கு எந்தப் பாதிப்பும் இல்லை என்றும் நம்புகிறார்கள். உலகெங்கிலும் ஆயிரக்கணக்கான ஆயிரம் வல்லுநர்களின் வேலைகளை அவர்கள் மறுக்கின்றனர், அதன் ஆராய்ச்சி சக மதிப்பாய்வு மற்றும் வெளியிடப்பட்டு, ஒரு நூற்றாண்டிற்கு மேலாகவே நீடித்த ஆராய்ச்சிக்கு அடிப்படையாக உள்ளது.

 • உமிழ்வுகள்

  உமிழ்வுகள் கார்பன் டை ஆக்சைடு போன்ற வாயுக்களின் வெளியீடு ஆகும், இது புவி வெப்பமடைதலை ஏற்படுத்துகிறது, காலநிலை மாற்றத்தின் முக்கிய காரணியாகும். ஒரு மாடுவையோ, அல்லது நிலக்கரி எரியும் மின் நிலையங்கள் மற்றும் கனரக தொழிற்சாலைகள் போன்ற பெரிய அளவிலான ஒரு காரில் அல்லது மீத்தேன் வாயிலாக வெளியேற்றும் வடிவத்தில் அவர்கள் சிறிய அளவில் இருக்க முடியும்.

 • தீவிர வானிலை

  தீவிர வானிலை என்பது எந்த வகை அசாதாரண, கடுமையான அல்லது பருவகால வானிலை ஆகும். எடுத்துக்காட்டுகள் பெரிய வெப்ப அலைகளாக இருக்கலாம், வெப்பநிலை பதிவுகள் உடைந்து, நீட்டிக்கப்பட்ட வறட்சி மற்றும் குளிர் மயக்கங்கள் மற்றும் வழக்கமான மழையைவிட கனமானதாக இருக்கும். உலகளாவிய வெப்பமானதாக இருக்கும்போது தீவிர வானிலை மிகவும் பொதுவானதாக இருக்கும் என்று விஞ்ஞானிகள் கணித்துள்ளனர்.

 • கருத்து வளையம்

  ஒரு பின்னூட்டம் வளையத்தில், அதிகரித்துவரும் வெப்பநிலை வெப்பமயமாதலின் விகிதத்தை பாதிக்கும் வழிகளில் சூழலை மாற்றிவிடும். கருத்து சுழல்கள் வெப்பமடைதல் விகிதத்தில் சேர்க்கலாம் அல்லது குறைக்கலாம். ஆர்க்டிக் கடல்-பனி உருகும்போது, ​​மேற்பரப்பு மாறுகிறது, இது ஒரு இருண்ட நீல நிற அல்லது பச்சை நிறத்தில் பிரதிபலிப்பு வெள்ளை நிறமாக இருக்கும், இது சூரியனின் கதிர் உறிஞ்சப்படுவதற்கு அனுமதிக்கிறது. எனவே குறைந்த பனிக்கட்டி அதிகமாக வெப்பமடைதல் மற்றும் மேலும் உருகுதல்.

 • புதைபடிவ எரிபொருள்கள்

  நிலக்கரி, எண்ணெய் மற்றும் இயற்கை எரிவாயு போன்ற எரிபொருள்கள் பண்டைய காலங்களில் சிறிய தாவரங்கள் மற்றும் விலங்குகள் வளர்ந்து, வளிமண்டலத்தில் இருந்து கார்பனை உறிஞ்சி, மில்லியனுக்கும் அதிகமான ஆண்டுகளில் இறந்து போகும் முன்பே உருவாகின. எரியும் போது, ​​அவை கார்பன் டை ஆக்சைடை வெளியிடுகின்றன.

 • ஜியோ-பொறியியல்

  காலநிலை மாற்றத்தை நிறுத்த அல்லது மாற்றுவதற்கு பயன்படுத்தக்கூடிய எந்த தொழில்நுட்பமும் ஜியோ-இன்ஜினியரிங் ஆகும். எடுத்துக்காட்டுகள் வளிமண்டலத்தில் இருந்து கார்பன் டை ஆக்சைடுகளைப் பிரித்தெடுத்து, அதை நிலத்தடி நீரை சேமிப்பதன் மூலம், சூரியனின் கதிர்களைத் திசைதிருப்ப விண்வெளிக்கு பரந்த கண்ணாடிகளை பயன்படுத்துவதைப் போன்ற மிக நீண்ட தூர நோக்குடையவை. பசுமை இல்ல வாயுக்களின் உமிழ்வைக் குறைப்பதற்கு போதுமான அளவு செய்யப்படவில்லை என்பதால், பூகோள-பொறியியலாளர்கள் அத்தியாவசியத்தை நிரூபிக்க முடியும் என்று சில விஞ்ஞானிகள் கூறுகின்றனர். மற்றவர்கள் தொழில்நுட்பம் நிரூபிக்கப்படவில்லை மற்றும் எதிர்பாரா விளைவுகளை ஏற்படுத்தலாம் என மற்றவர்கள் எச்சரிக்கின்றனர்.

 • உலகளாவிய வெப்பநிலை

  வழக்கமாக ஒட்டுமொத்த கோளத்தின் மொத்த வெப்பநிலைக்கு ஒரு குறிப்பு.

 • உலக வெப்பமயமாதல்

  சமீபத்திய தசாப்தங்களில் உலகளாவிய சராசரி வெப்பநிலையில் திடீரென அதிகரிப்பு, வல்லுநர்கள் கூறுவது பெரும்பாலும் மனிதனால் தயாரிக்கப்பட்ட பசுமை இல்ல வாயு உமிழ்வுகளால் ஏற்படுகிறது. நீண்டகால போக்கு தொடர்ந்து 2015, 2016, 2017 மற்றும் 2018 ஆகிய ஆண்டுகளில் மிக அதிகமான ஆண்டுகளாக பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது.

 • பச்சை ஆற்றல்

  பசுமை ஆற்றல், சில நேரங்களில் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் என்று அழைக்கப்படுகிறது, இது இயற்கையான, மீண்டும் புதுப்பிக்கக்கூடிய ஆதாரங்களில் இருந்து உருவாக்கப்படுகிறது. உதாரணமாக காற்று மற்றும் சூரிய சக்தி மற்றும் உயிர்மம், சுருக்கப்பட்ட மர துகள்கள் இருந்து தயாரிக்கப்படுகின்றன.

 • கிரீன்ஹவுஸ் வாயுக்கள்

  இயற்கை மற்றும் மனித உற்பத்தி வாயுக்கள் வளிமண்டலத்தில் பொறி வெப்பம் மற்றும் மேற்பரப்பு வெப்பம். கியோட்டோ நெறிமுறை ஆறு கிரீன்ஹவுஸ் வாயுக்களின் உமிழ்வைக் கட்டுப்படுத்துகிறது: கார்பன் டை ஆக்சைடு, நைட்ரஸ் ஆக்சைடு, மீத்தேன், பெர்ஃப்ளோரோகார்பன்கள், ஹைட்ரோஃப்ளோரோகார்பன்கள் மற்றும் சல்பர் ஹெக்சாஃப்ளோரைடு.

 • வளைகுடா நீரோடை

  வளைகுடா நீரோட்டம் மெக்சிகோவின் வளைகுடாவில் உருவாகி, அமெரிக்காவின் கிழக்கு கடற்கரையிலும், அட்லாண்டிக் பெருங்கடலிலும் பாய்கிறது. விஞ்ஞானிகள் ஐரோப்பாவைக் காட்டிலும் கணிசமாக குளிர்ச்சியாக இருக்கும் என்று நம்புகிறார்கள். வெப்பநிலை அதிகமான துருவ பனி உருகுவதால், நன்னீர் நீரோட்டத்தை கொண்டு வருவதால் ஸ்ட்ரீம் பாதிக்கப்படலாம் என்ற பயம் உள்ளது.

 • ஹைட்ரோகார்பன்

  ஹைட்ரஜன் மற்றும் கார்பன் முழுவதையும் உள்ளடக்கிய ஒரு ஹைட்ரோகார்பன் என்பது ஒரு பொருள். நிலக்கரி, எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயு முக்கிய புதைபடிவ எரிபொருள்கள் ஹைட்ரோகார்பன்கள் ஆகும், மேலும் அவை காலநிலை மாற்றத்துடன் தொடர்புடைய உமிழ்வுகளின் முக்கிய ஆதாரமாக இருக்கின்றன.

 • ஐபிசிசி

  காலநிலை மாற்றத்திற்கான அரசாங்கங்களுக்கிடையேயான குழு ஐக்கிய நாடுகள் மற்றும் உலக வானிலை அமைப்பு நிறுவிய விஞ்ஞான அமைப்பு ஆகும். காலநிலை மாற்றத்தில் சமீபத்திய விஞ்ஞான ஆய்வுகளை ஆராயவும் மதிப்பீடு செய்யவும் அதன் பங்களிப்பு ஆகும். 2018 இல் அதன் அறிக்கை உலகளாவிய வெப்பநிலைகள் ஆபத்தான தாக்கங்களை தவிர்க்க 1.5C வரையறுக்க வேண்டும் என்று எச்சரித்தார்.

 • ஜெட் ஸ்ட்ரீம்

  ஒரு ஜெட் ஸ்ட்ரீம் என்பது உயரமான உயரத்தில் பறக்கும் காற்றுகளின் குறுகிய இசைக்குழு ஆகும், இது வானிலை மீது பெரும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகிறது. துருவ மண்டலங்களில் வெப்பமயமாதல் மூலம் ஜெட்ஸ்டம்ஸ் பாதிக்கப்படக்கூடும், மேலும் 2018 ஆம் ஆண்டின் ஐரோப்பாவின் வெப்பமான கோடைகாலத்தில் இது மிகவும் பொதுவானதாக இருக்கலாம்.

 • கியோட்டோ நெறிமுறை

  1997 ல் ஜப்பானில் கியோட்டோவில் ஒரு விதிகள் உடன்பட்டது, அதில் 84 வளர்ந்த நாடுகளும் 1990 களில் ஒருங்கிணைந்த உமிழ்வுகளை 5.2% அளவிற்கு குறைக்க ஒப்புக்கொண்டன.

 • Lukewarmers

  காலநிலை மாற்றம் உண்மையானது என்று நம்புவதை விவரிக்கும் ஒரு சொல், மற்றும் மனித செயல்பாடுகளால் உந்தப்பட்டாலும், அதன் விளைவுகள் விஞ்ஞானிகளால் முன்னறிவிக்கப்பட்டவை போலவே மோசமாக இருக்காது.

 • மீத்தேன்

  மீத்தேன் என்பது கார்பன் டை ஆக்சைடு விட 30 மடங்கு வெப்பத்தை பொறிக்கும் வாயு ஆகும். இது விவசாயத்தில் இருந்து மனித நடவடிக்கைகளால் உற்பத்தி செய்யப்படுகிறது - பசுக்கள் பெரிய அளவுகளை வெளியிடுகின்றன - நிலக்கரி சுரங்கத்தில் இருந்து கழிவுகள் மற்றும் கசிவுகள். மீத்தேன் நிலப்பரப்பு, கரும்பு மற்றும் காட்டுப்பகுதிகளில் இருந்து இயற்கையாக வெளியேற்றப்படுகிறது. ஆர்க்டிக் பகுதிகளில் உறைந்திருக்கும் நிலத்தில் கார்பன் மிதனே ஆக வெளியிடப்படுவதால், வெப்பநிலை உயர்வு மற்றும் நிலத்தடித் தண்டுகள் போன்றவை ஒரு பெரிய கவலையாக இருக்கிறது. இது கூடுதல், கணிக்க முடியாத புவி வெப்பமடைதலை ஏற்படுத்தக்கூடும்.

 • மட்டுப்படுத்தல்

  மனித உந்தப்பட்ட காலநிலை மாற்றத்தை குறைக்கும் நடவடிக்கை. இது புதுப்பிக்கத்தக்க சக்தியை மாற்றுவதன் மூலம் அல்லது வளிமண்டலத்தில் இருந்து வளிமண்டலத்தில் இருந்து கிரீன்ஹவுஸ் வாயுக்களைக் கைப்பற்றி பசுமை இல்ல வாயு உமிழ்வை குறைக்கிறது.

 • நிகர பூஜ்யம்

  கார்பன் டை ஆக்சைடு (CO2) இன் நிகர வெளியீடு இல்லாத எந்தவொரு செயல்பாட்டையும் விவரிக்க ஒரு சொல். உதாரணமாக, வளிமண்டலத்தில் CO2 ஐ வளரச்செய்யும் உயிர்மத்தை எடுத்துக்கொள்கிறது, எரிபொருளை மீண்டும் எரிகிறது. வெளியீடு எடுத்துக் கொள்ளப்பட்ட தொகை மற்றும் வெளியிடப்பட்ட அளவு ஒரேமாதிரியாக இருந்தால் செயல்முறை நிகர பூஜ்யமாகும். கார்பன் ஆஸ்பெஸ்டிங் மூலம் ஒரு நிறுவனம் அல்லது நாட்டை நிகர பூஜ்யம் அடைய முடியும். நிகர பூஜ்ஜிய செயல்முறைகள் அல்லது உற்பத்தி பொருட்களை சில நேரங்களில் 'கார்பன் நடுநிலை' என விவரிக்கப்படுகிறது.

 • கடல் அமிலம்

  காலநிலை மாற்றத்தின் விளைவைக் குறைக்க உதவுகின்ற வளிமண்டலத்தில் இருந்து மனிதனால் உற்பத்தி செய்யப்படும் கார்பன் டை ஆக்சைடு (CO2) சுமார் கால் பகுதி கடல் கடக்கிறது. இருப்பினும், CO2 கரையோரத்தில் கரைந்து போது, ​​கார்போனிக் அமிலம் உருவாகிறது. கடந்த 200 ஆண்டுகளில் தொழிலில் இருந்து கார்பன் உமிழ்வுகள் உலகின் கடல்களின் வேதியியல் மாற்றத்தை ஏற்கனவே ஆரம்பித்துவிட்டன. இந்த போக்கு தொடர்கிறது என்றால், கடல் உயிரினங்கள் தங்கள் குண்டுகள் மற்றும் எலும்புக்கூடு கட்டமைப்புகளை உருவாக்க கடினமாக இருப்பதை காணலாம், மற்றும் பவள திட்டுகள் கொல்லப்படும். மீன்பிடித் தளங்களாக தங்கியிருக்கும் மக்களுக்கு இது கடுமையான விளைவுகளை ஏற்படுத்தும்.

 • ஓசோன் படலம்

  ஓசோன் அடுக்கு பூமியின் உயர் வளிமண்டலத்தின் பகுதியாகும், இதில் ஓசோன் என்று அழைக்கப்படும் மூன்று ஆக்ஸிஜன் அணுக்கள் உள்ளடங்கிய வாயு மூலக்கூறுகள் அதிக அடர்த்தியாக உள்ளன. ஓசோன் சோனிலிருந்து தீங்கு விளைவிக்கும் புற ஊதா நிறத்தை வடிகட்ட உதவுகிறது, இது தோல் புற்றுநோய் ஆபத்தை அதிகரிக்கக்கூடும். 1980 களில் மற்றும் 1990 களில் குளோரோபுளோரோகார்பன்கள் (அல்லது CFC கள்) என்று அழைக்கப்படும் தொழில்துறை வாயுக்கள் ஓசோன் அடுக்குகளை சேதப்படுத்தியதால் தடை செய்யப்பட்டன. இந்த வாயுக்கள் புவி வெப்பமடைதலுக்கு பங்களிப்பு செய்யும் சக்திமிக்க கிரீன்ஹவுஸ் வாயுக்கள் ஆகும்.

 • பிபிஎம் / பிபிஎம்

  வளிமண்டலத்தில் கார்பன் டை ஆக்சைடு போன்ற வாயுக்களின் செறிவு விவரிக்கப் பயன்படுத்தப்படும் 'ஒரு மில்லியன் பாகங்களுக்கு' ஒரு சுருக்கம். ஆபத்தான காலநிலை மாற்றத்தை தவிர்க்கும் பொருட்டு 450 பிபிஎம் CO2 க்கு சமமாக உள்ள பசுமை இல்ல வாயு அளவுகளை உறுதிப்படுத்த வேண்டும் என்று 2007 ஆம் ஆண்டு காலநிலை மாற்றம் குறித்த சர்வதேச அரசாங்க குழு (IPCC) பரிந்துரைத்தது. சில விஞ்ஞானிகள், மற்றும் காலநிலை மாற்றத்திற்கு மிகவும் பலவீனமான நாடுகளில் பல, பாதுகாப்பான மேல் எல்லை 350ppm என்று வாதிடுகின்றனர். CO2 இன் நவீன நிலைகள் 2013 ஆம் ஆண்டில் 400ppm (ஹவாய்விலுள்ள மவுனா லோ ஆய்வகத்திலுள்ள) மூலம் முறிந்தது, மேலும் ஆண்டுக்கு 2-3ppm வரை ஏறிக்கொண்டது.

 • ப்ரீ-இண்டஸ்ட்ரியல்

  பூமியிலுள்ள வெப்பநிலைகளில் நவீன உயர்வை ஒப்பிடுவதன் மூலம் விஞ்ஞானிகள் ஒரு அடிப்படையைப் பயன்படுத்துகின்றனர். 1850-1900 காலப்பகுதி பெரும்பாலும் மேற்கோள் காட்டப்பட்டுள்ளது, பின்னர் உலக வெப்பநிலை 1C ஆகவும் அதிகரித்துள்ளது. உண்மை என்னவென்றால், தொழில் உண்மையில் மிகவும் முன்னதாகவே சென்றது, ஆனால் 1850-1900 வாக்கில் வளிமண்டலத்தில் CO2 மற்றும் பிற பசுமை இல்ல வாயுக்களின் அளவுகளில் ஒரு வளைந்த உந்தல் இருப்பினும், காலம் ஒரு பயனுள்ள மார்க்கராக கருதப்படுகிறது.

 • புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல்

  பொதுவாக பயோமாஸ் (மர மற்றும் உயிரியல் போன்றவை), தண்ணீர் ஓட்டம், புவிவெப்பல் (பூமியில் இருந்து வெப்பம்), காற்று மற்றும் சூரிய போன்ற எரிசக்தி ஆதாரங்களைக் குறிக்கிறது.

 • ரன்வே காலநிலை மாற்றம்

  தட்பவெப்பநிலை மாற்றம் திடீரென்று ஒரு 'முனைப்புப் புள்ளியை' கடந்து பின்னர் எவ்வாறு மாறுகிறது என்பதை விளக்குகிறது. 2018 ஆம் ஆண்டில் IPCC 2030 ஆம் ஆண்டுக்குள் உலகளாவிய உமிழ்வு 45% ஆக குறைக்கப்பட வேண்டும் என்றும், 2050 ஆம் ஆண்டளவில் நிகர பூஜ்ஜியத்திற்கு 50% வெப்பநிலை வரம்பிற்குள் இந்த வெப்பநிலையை 1.5C க்கு உயர்த்தும் வாய்ப்பு உள்ளது என்றும் கூறினார்.

 • கடல் பனி

  கடல்-பனி பனிக்கட்டி பகுதிகளில் காணப்படுகிறது. இது இலையுதிர்காலத்தில் மற்றும் குளிர்காலத்தில் அளவிலும் தடிமனிலும் அதிகரித்து, வசந்த காலத்தில் மற்றும் கோடை காலத்தில் உருகும். ஆர்க்டிக்கில் கடல் பனி அளவு காலநிலை போக்குகளின் முக்கிய சுட்டிக்காட்டியாக காணப்படுவதால், இப்பகுதி பூமியிலுள்ள மற்ற இடங்களைவிட வேகமானது. ஆர்க்டிக் கடல் பனிப்பகுதியின் மிகச் சிறிய அளவிலான (செயற்கைக்கோள் காலத்தில்) செப்டம்பர் 2012 இல் பதிவு செய்யப்பட்டது. 1981-2010 சராசரியை விட 3.41 மில்லியன் சதுர கிலோமீட்டர் 44% ஆகும்.

 • கடல் நிலை உயர்கிறது

  அதிகரித்துவரும் கடல் மட்டங்கள் காலநிலை மாற்றத்தின் மிகவும் கடுமையான தாக்கங்களில் ஒன்று எனக் கணிக்கப்படுகின்றன. இந்த சூழலில், கடல்மட்ட உயர்வுக்கான இரண்டு பிரதான காரணங்கள் உள்ளன: (1) கடலின் கடல் நீரோட்டமாக விரிவடைவது; (2) உருகும் பனிப்பகுதி மற்றும் பனிப்பாறைகள் ஆகியவற்றிலிருந்து நீரின் கடலில் ஓடும். தற்போதைய கடல் மட்டங்கள் 1900 ஆம் ஆண்டில் இருந்ததை விட சராசரியாக சுமார் 20cm அதிகமாக இருக்கும். வருடம் முழுவதும் கடல் மட்டங்கள் தற்போது 3 மி.மீ.

 • பேண்தகைமைச்

  பூமியின் வளங்களைப் பூர்த்தி செய்யக்கூடிய விகிதத்தில் நிலைத்தன்மை என்பது பொருள். இது சில நேரங்களில் 'நிலையான வளர்ச்சி' என்று அறியப்படுகிறது. சோலார் அல்லது காற்றாலை போன்ற புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் வகைகள் நிலையானதாக விவரிக்கப்படுகின்றன, அதே நேரத்தில் நிர்வகிக்கப்பட்ட காடுகளில் இருந்து மரங்களைப் பயன்படுத்தி மரங்கள் மீண்டும் எப்படி மீளப்படுகின்றன என்பதைப் பொறுத்து மரபணு மாற்றீடு செய்யப்படுகிறது.

 • புள்ளி டிப்பிங்

  காலப்போக்கில் திடீரென்று ஒரு 'கைப்பிடிப்பகுதியை' கடக்கும்போது எப்படி மாறலாம் என்பதை விவரிக்கிறது, அதைத் தடுக்க அல்லது திருப்பிக் கொள்ள கடினமாக்குகிறது. கொள்கை வகுப்பாளர்கள் 2030 ஆம் ஆண்டில் உலகளாவிய கார்பன் டை ஆக்சைடு உமிழ்வை பாதியாகக் குறைக்கலாம் அல்லது மாற்றமடையாத மாற்றங்களைத் தூண்டும் ஆபத்து என்று அது விஞ்ஞானிகள் கூறுகின்றனர்.

 • யூஎன்எஃப்சிசிசி

  காலநிலை மாற்றத்திற்கான ஐக்கிய நாடுகள் கட்டமைப்பு உடன்படிக்கைக்கு நிற்கிறது. இது 1992 இல் ரியோ டி ஜெனிரோவில் பூமி உச்சிமாநாட்டில் கையெழுத்திட்ட சர்வதேச உடன்படிக்கை ஆகும், இது ஆபத்தான காலநிலை மாற்றத்தைத் தவிர்ப்பதற்காக வளிமண்டலத்தில் பசுமை இல்ல வாயு செறிவுகளை உறுதிப்படுத்துவதற்கு நாடுகள் வேலை செய்ய வேண்டும் என்று கூறியது.

முக்கிய கதை கீழே தொடர்கிறது.

காலநிலை மாற்ற மொழிபெயர்ப்பாளர்

அனைத்து சொற்களும் என்ன?

ட்விட்டரில் ரோஜரைப் பின்தொடரவும்