சிஆர்பி சோதனை சிஓபிடி விரிவடைய அப்களில் ஆண்டிபயாடிக் பயன்பாட்டை பாதுகாப்பாக குறைக்க முடியும் – சிறப்பு மருத்துவ உரையாடல்கள்

சிஆர்பி சோதனை சிஓபிடி விரிவடைய அப்களில் ஆண்டிபயாடிக் பயன்பாட்டை பாதுகாப்பாக குறைக்க முடியும் – சிறப்பு மருத்துவ உரையாடல்கள்

கார்டிஃப் பல்கலைக்கழகம், ஆக்ஸ்போர்டு பல்கலைக்கழகம் மற்றும் கிங்ஸ் கல்லூரி லண்டன் ஆகியவற்றின் ஆராய்ச்சியாளர்களின் புதிய ஆய்வின்படி, நுரையீரல் நிலை நாள்பட்ட தடுப்பு நுரையீரல் நோய் (சிஓபிடி) உள்ளவர்களுக்கு தேவையற்ற நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளை பரிந்துரைப்பதைத் தடுக்க ஒரு எளிய விரல்-முள் இரத்த பரிசோதனை உதவும். சிஓபிடி விரிவடைய அப்களுக்கு நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளைப் பயன்படுத்துபவர்கள்% குறைவு.

நாள்பட்ட தடுப்பு நுரையீரல் நோய் (சிஓபிடி) அதிகரிப்புகளுக்கு சிகிச்சையளிக்க சி-ரியாக்டிவ் புரதம் (சிஆர்பி) அளவைப் பயன்படுத்துவது மருத்துவ விளைவுகளை சமரசம் செய்யாமல் குறைவான ஆண்டிபயாடிக் பயன்பாட்டை ஏற்படுத்தும். இந்த வழியில் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளின் பயன்பாட்டை பாதுகாப்பாக குறைப்பது ஆண்டிபயாடிக் எதிர்ப்புக்கு எதிரான போரில் உதவக்கூடும்.

முக்கியமாக, ஆண்டிபயாடிக் பயன்பாட்டில் இந்த குறைப்பு நோயாளிகளின் ஜி.பி. அறுவை சிகிச்சையில் கலந்தாலோசித்த முதல் இரண்டு வாரங்களில் அல்லது அடுத்த ஆறு மாதங்களில் அவர்களின் நல்வாழ்வு அல்லது சுகாதார சேவைகளைப் பயன்படுத்துவதில் எதிர்மறையான விளைவை ஏற்படுத்தவில்லை.

இங்கிலாந்தில் ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள் சிஓபிடியைக் கொண்டுள்ளனர், இது புகைபிடித்தல் மற்றும் பிற சுற்றுச்சூழல் மாசுபடுத்தல்களுடன் தொடர்புடைய நுரையீரல் நிலை. இந்த நிலையில் வாழும் மக்கள் பெரும்பாலும் மோசமடைதல் அல்லது விரிவடைதல் போன்றவற்றை அனுபவிக்கின்றனர், இது நிகழும்போது, ​​நான்கில் மூன்று பேர் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் பரிந்துரைக்கப்படுகிறார்கள். இருப்பினும், இந்த எரிப்பு மூன்றில் இரண்டு பங்கு பாக்டீரியா தொற்றுகளால் ஏற்படுவதில்லை மற்றும் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் பெரும்பாலும் நோயாளிகளுக்கு பயனளிக்காது.

கார்டிஃப் பல்கலைக்கழக மருத்துவப் பள்ளியைச் சேர்ந்த பேராசிரியர் நிக் பிரான்சிஸ் கூறினார்: “உலகெங்கிலும் உள்ள அரசாங்கங்கள், கமிஷனர்கள், மருத்துவர்கள் மற்றும் சிஓபிடியுடன் வாழும் நோயாளிகள், நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளைத் தடுப்பது மற்றும் எரிப்புக்கு சிகிச்சையளிப்பதில் கவனம் செலுத்துவது எப்போது பாதுகாப்பானது என்பதை அறிய உதவும் கருவிகளை அவசரமாக நாடுகின்றனர். பிற சிகிச்சைகளுடன்.

“இது ஒரு நோயாளி மக்கள்தொகை ஆகும், இது பெரும்பாலும் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளைப் பெறாததால் அதிக ஆபத்தில் இருப்பதாகக் கருதப்படுகிறது, ஆனால் ஆண்டிபயாடிக் பயன்பாட்டைக் குறைப்பதை எங்களால் அடைய முடிந்தது, இது பிற ஆண்டிமைக்ரோபையல் ஸ்டீவர்ட்ஷிப் தலையீடுகளால் அடையப்பட்டதை விட இரண்டு மடங்கு அதிகமாகும், மேலும் அதை நிரூபிக்கிறது இந்த அணுகுமுறை பாதுகாப்பானது. ”

விரல்-முள் சோதனை சி-ரியாக்டிவ் புரதத்தின் (சிஆர்பி) அளவை அளவிடுகிறது – கடுமையான நோய்த்தொற்றுகளுக்கு பதிலளிக்கும் விதமாக இரத்தத்தில் வேகமாக உயரும் அழற்சியின் குறிப்பான். இரத்தத்தில் சிஆர்பி அளவு குறைவாக இருக்கும் சிஓபிடி விரிவடையக்கூடிய நபர்கள் ஆண்டிபயாடிக் சிகிச்சையிலிருந்து சிறிதளவு நன்மைகளைப் பெறுவதாகத் தெரிகிறது.

ஆக்ஸ்போர்டு பல்கலைக்கழகத்தைச் சேர்ந்த பேராசிரியர் கிறிஸ் பட்லர் கூறினார்: “இந்த கடுமையான மருத்துவ சோதனை நேரடியாக அழுத்தும் பிரச்சினைகளுக்கு பேசுகிறது; தற்போதுள்ள நமது நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளின் பயனைப் பாதுகாத்தல்; அடுக்கு, தனிப்பயனாக்கப்பட்ட கவனிப்பின் திறன்; தேவையற்ற ஆண்டிபயாடிக் பயன்பாட்டைக் குறைப்பதில் கவனிப்பு சோதனை புள்ளியைப் பற்றிய சூழல்-பொருத்தமான ஆதாரங்களின் முக்கியத்துவம், மற்றும்; நாள்பட்ட தடுப்பு நுரையீரல் நோயின் பொதுவான நிலையில் உள்ளவர்களுக்கு பராமரிப்பின் தரத்தை மேம்படுத்துதல்.

“பெரும்பாலான நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் முதன்மை மருத்துவ சிகிச்சையில் பரிந்துரைக்கப்படுகின்றன, மேலும் இந்த மருந்துகள் பல நோயாளிகளுக்கு பயனளிக்காது: சிறந்த இலக்கு வைக்கப்பட்ட ஆண்டிபயாடிக் பரிந்துரைப்பதற்கான ஒரு முக்கியமான தீர்வாக பராமரிப்பு சோதனை புள்ளி தீவிரமாக ஊக்குவிக்கப்படுகிறது. இருப்பினும், மருத்துவரின் நடத்தை, நோயாளியின் நடத்தை மற்றும் நோயாளியின் விளைவுகளில் தாக்கத்தை அளவிடும் கவனிப்பு சோதனைகளின் சோதனைகள் ஏதும் இல்லை. நாள்பட்ட நுரையீரல் நோயின் கடுமையான அதிகரிப்புகள் தேவையற்ற ஆண்டிபயாடிக் பயன்பாட்டின் கணிசமான விகிதத்திற்கு காரணமாகின்றன, ஆனால் ஆம்புலேட்டரி பராமரிப்பில் உள்ள சிக்கலுக்கு ஒரு நல்ல தீர்வு (பெரும்பாலான நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் பரிந்துரைக்கப்படும் இடத்தில்) இப்போது வரை அடையாளம் காணப்படவில்லை. ஆம்புலேட்டரி பராமரிப்பில் AECOPD இன் பயோமார்க் வழிகாட்டப்பட்ட நிர்வாகத்தின் முதல் சோதனை எங்களுடையது, மேலும் இது நடைமுறையை மாற்றக்கூடிய ஒரு விளைவைக் கண்டறிந்துள்ளது. ”

ஜொனாதன் பிட்மீட் மற்றும் மார்கரெட் பர்னார்ட் ஆகியோர் PACE ஆய்வில் நோயாளி மற்றும் பொது பிரதிநிதிகளாக இருந்தனர், இது சிஓபிடியால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு ஒரு குரலை வழங்கியது: ஜொனாதன் பிட்மீட் கருத்துத் தெரிவிக்கையில்: “எத்தனை பேர் நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளால் காப்பாற்றப்படுகிறார்கள் என்பது மட்டுமல்லாமல், தேவையற்றது என்றாலும் பலர் பாதிக்கப்படுகிறார்கள் என்பதையும் நாம் முன்னிலைப்படுத்த வேண்டும் ஆண்டிபயாடிக் பயன்பாடு. ஒரு சிஓபிடி நோயால் பாதிக்கப்பட்டவர் என்ற முறையில், நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் அதிகரிப்பதன் முதல் அறிகுறியாக வழக்கமாகப் பயன்படுத்தப்படுகின்றன என்பதை நான் அறிவேன்: நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகள் எந்த நன்மையும் செய்யாத நிகழ்வுகளை சிறப்பாக அடையாளம் காண மருத்துவர்கள் ஒரு ஆலோசனையில் எளிய விரல்-முள் பரிசோதனையைப் பயன்படுத்தலாம் என்பதை இந்த ஆய்வு காட்டுகிறது. சில தீங்கு கூட செய்யலாம். சில அதிகரிப்புகளுக்கு மிகவும் உதவக்கூடிய பிற சிகிச்சையில் கவனம் செலுத்த இது எங்களுக்கு உதவும். ”

என்ஐஎச்ஆரின் சுகாதார தொழில்நுட்ப மதிப்பீட்டு (எச்.டி.ஏ) திட்டத்தின் இயக்குனர் பேராசிரியர் ஹைவெல் வில்லியம்ஸ் கூறினார்: “இது மிகவும் முக்கியமான ஆய்வாகும், இது ஜி.பி. அறுவை சிகிச்சைகளில் மேற்கொள்ளப்பட்ட ஒரு எளிய பயோமார்க்ஸ் இரத்த பரிசோதனை, நாள்பட்ட தடுப்பு நுரையீரல் நோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் மீது விரிவடைகிறது என்பதற்கான தெளிவான சான்றுகளை வழங்குகிறது. அப்கள், இந்த எரிப்பு அப்களில் இருந்து மீட்பதை மோசமாக பாதிக்காமல், நுண்ணுயிர் எதிர்ப்பிகளின் தேவையற்ற பரிந்துரைப்பதைக் குறைக்கும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது. இது ஆண்டிமைக்ரோபையல் எதிர்ப்பின் (AMR) உலகளாவிய சுகாதார அபாயங்களைச் சமாளிக்க உதவுகிறது.