தங்கத்தின் விலை உயர்ந்த, வெள்ளி விகிதங்கள் பெரிதாக்க நெருங்குகிறது – லைவ்மின்ட்

தங்கத்தின் விலை உயர்ந்த, வெள்ளி விகிதங்கள் பெரிதாக்க நெருங்குகிறது – லைவ்மின்ட்

புதுடெல்லி: உலக சந்தைகளில் மஞ்சள் உலோகம் மீண்டும் எழுந்ததை அடுத்து இந்தியாவில் தங்கத்தின் விலை இன்று உயர்ந்தது. இந்திய பல் பொருள் பரிவர்த்தனை (HEALTH என்பதை) அன்று ஆகஸ்ட் டெலிவரிக்கான தங்கம் எதிர்கால 10 கிராம் ஒன்றுக்கு ₹ 35,096 க்கு 0.7% அதிகரித்தது. அரசாங்கம் தங்கத்தின் இறக்குமதி வரியை 10 சதவீதத்திலிருந்து 12.5 சதவீதமாக உயர்த்திய பின்னர், வெள்ளிக்கிழமை, தங்க எதிர்காலம் மிக உயர்ந்த ₹ 35,100 ஐ எட்டியுள்ளது. உலகளாவிய சந்தைகளில், வலுவான வலுவான ஜூன் வேலை எண்கள் இருந்தபோதிலும், அமெரிக்க பெடரல் தனது துணிச்சலை மீண்டும் வலியுறுத்திய பின்னர் மூன்றாவது நாளாக தங்கத்தின் விலை உயர்ந்தது. உள்நாட்டு வெள்ளி விலையும் உலகளாவிய போக்கைப் பின்பற்றியது. HEALTH என்பதை மீது வெள்ளி விலை 1 ஒன்றுக்கு 38.464 கிலோ ₹ செய்ய 0.40% மூலம் கடினமாக்கி.

சிங்கப்பூரில் ஸ்பாட் தங்கத்தின் விலை இன்று 0.6% ஆக உயர்ந்து ஒரு அவுன்ஸ் 1,427.23 டாலராக உயர்ந்து, ஆறு வருட உயர் மட்டத்தில் வர்த்தகம் செய்யப்பட்டது. ஜூன் 25 அன்று தங்கம் 43 1,439.21 ஐ எட்டியது, இது 2013 க்குப் பிறகு மிக உயர்ந்த மட்டமாகும்.

ட்ரம்ப் நிர்வாகத்தின் சீனா மற்றும் பிற நாடுகளுடனான வர்த்தக மோதலில் ஏற்பட்ட வீழ்ச்சி குறித்த நிச்சயமற்ற நிலையில், அமெரிக்க பொருளாதாரக் கண்ணோட்டத்தை மூடிமறைக்கும் “பரந்த” உலகளாவிய பலவீனத்தை காங்கிரசுக்கு அளித்த வாக்குமூலத்தில் அமெரிக்க மத்தியத் தலைவர் ஜெரோம் பவல் புதன்கிழமை சுட்டிக்காட்டினார். இந்த மாத இறுதியில் வட்டி வீதக் குறைப்புக்கான வழக்கு. மத்திய வங்கியின் முந்தைய கொள்கைக் கூட்டத்தின் நிமிடங்கள் பல கொள்கை வகுப்பாளர்கள் விரைவில் அதிக தூண்டுதல் தேவைப்படும் என்று நினைத்தார்கள். குறைந்த விகிதங்கள் தங்கம் போன்ற வட்டி அல்லாத சொத்துக்களின் முறையீட்டை அதிகரிக்கும்.

பவலின் கருத்துக்களை அடுத்து, அமெரிக்க டாலர் சரிந்தது, டாலர் குறியீட்டு மூன்று வார உச்சநிலையிலிருந்து வெளியேறியது.

தங்கத்தின் மீதான நேர்மறையான உணர்வின் அறிகுறியாக, உலகின் மிகப்பெரிய தங்க ஆதரவு பரிமாற்ற-வர்த்தக நிதியான எஸ்பிடிஆர் கோல்ட் டிரஸ்டின் பங்குகள் புதன்கிழமை 0.8% உயர்ந்தன.

மற்ற இடங்களில், வெள்ளி உலக சந்தைகளில் 0.3% அதிகரித்து அவுன்ஸ் ஒன்றுக்கு 15.28 டாலராக உள்ளது.

இந்த ஆண்டு தங்கத்தின் விலைகள் புவிசார் அரசியல் மற்றும் வர்த்தக பதட்டங்களுடன் தேவையை அதிகரித்தன. உலகளாவிய மத்திய வங்கிகளிடமிருந்து வாங்குவதும் பொன்னை ஆதரித்தது. சீன மத்திய வங்கி ஜூன் மாதத்தில் அதன் தங்க இருப்புக்களை ஏழாவது மாதமாக அதிகரித்தது. மஞ்சள் உலோகத்தை உலகின் மிகப்பெரிய நுகர்வோர் சீனா. (ஏஜென்சி உள்ளீடுகளுடன்)