ஹெபடைடிஸ் இ – நோய்த்தொற்றுக் கட்டுப்பாட்டுக்கான உயர் ஆபத்துள்ள பகுதிகளை விஞ்ஞானிகள் வரைபடம்

ஹெபடைடிஸ் இ – நோய்த்தொற்றுக் கட்டுப்பாட்டுக்கான உயர் ஆபத்துள்ள பகுதிகளை விஞ்ஞானிகள் வரைபடம்

ஈபிஎஃப்எல் விஞ்ஞானிகள் ஹெபடைடிஸ் இ வைரஸ் (ஹெச்இவி) அதிகமாக உள்ள பிராந்தியங்களின் முதல் உலக வரைபடத்தை உருவாக்கியுள்ளனர். நம்பகமான தரவுகளின் அடிப்படையில், குறிப்பாக அகதிகள் முகாம்களை அமைக்கும் போது, ​​அரசாங்கங்கள் மற்றும் தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் மிகவும் பயனுள்ள தடுப்பு பிரச்சாரங்களை வடிவமைக்க தங்கள் வரைபடம் உதவும் என்று அவர்கள் நம்புகிறார்கள். விஞ்ஞானிகளின் ஆராய்ச்சி இப்போது அறிவியல் அறிக்கைகளில் வெளியிடப்பட்டுள்ளது.

ஐரோப்பா, சீனா, ஜப்பான் மற்றும் வட அமெரிக்காவில், மக்கள் HEV ஐப் பிடிக்க முக்கிய வழி, சமைத்த பன்றி இறைச்சியை சாப்பிடுவதே ஆகும், இதன் விளைவாக ஏற்படும் நோய் பொதுவாக ஆபத்தானது அல்ல. இருப்பினும், மெக்ஸிகோ, இந்தியா, ஆபிரிக்கா மற்றும் பெரும்பாலான ஆசிய நாடுகளில், ஒரு நதியிலிருந்து வரும் தண்ணீருடன் தொடர்பு கொள்வதன் மூலமோ அல்லது மலம் சார்ந்த பொருட்களால் நன்கு மாசுபடுவதன் மூலமோ HEV ஒப்பந்தம் செய்யப்படுகிறது. உலக சுகாதார அமைப்பின் கூற்றுப்படி, உலகளவில் ஒவ்வொரு ஆண்டும் சுமார் 20 மில்லியன் ஹெச்.இ.வி நோய்த்தொற்றுகள் உள்ளன, மேலும் இந்த நோயால் 50,000 பேர் இறக்கின்றனர். ஹெபடைடிஸ் இ தொற்றுநோய்கள் குறிப்பாக கர்ப்பிணிப் பெண்களுக்கு ஆபத்தானவை, பொதுவாக கனமழை மற்றும் வெள்ளத்திற்குப் பிறகு அல்லது மாதங்கள் நீடித்த வறட்சிக்குப் பிறகு இது நிகழ்கிறது.

தங்கள் வரைபடத்தை உருவாக்க, ஈபிஎஃப்எல் விஞ்ஞானிகள் 1980 முதல் உலகளவில் பதிவுசெய்யப்பட்ட அனைத்து ஹெபடைடிஸ் இ தொற்றுநோய்கள் மற்றும் அதே காலகட்டத்தில் வெப்பநிலை, மண்ணின் ஈரப்பதம் மற்றும் மழை போன்ற சுற்றுச்சூழல் புள்ளிவிவரங்கள் பற்றிய தரவுகளை தொகுத்தனர். அவை புவியியல் இருப்பிடம், மக்கள்தொகை அடர்த்தி மற்றும் ஆவியாதல் தூண்டுதலின் வீதம் அல்லது வறட்சியின் போது எவ்வளவு நதி நீர் ஆவியாகின்றன என்பதையும் காரணியாகக் கொண்டுள்ளன. ஆவியாதல் தூண்டுதல் முக்கியமானது, ஏனென்றால் குடல் நோய்க்கிருமிகள் அதிக அளவில் குவிந்துள்ள அசுத்தமான நீரில் உள்ளன – பெரும்பாலும் சமையல், கழுவுதல் அல்லது மத விழாக்களுக்கு கூட பயன்படுத்தப்படும் நீர்.

இயந்திர கற்றலுக்கு நன்றி, விஞ்ஞானிகள் எல்லா தரவையும் நசுக்கி, செயல்படக்கூடிய முடிவுகளைக் கொண்டு வர முடிந்தது. “அதிக ஆபத்து உள்ள பகுதிகள் அதிக மக்கள் தொகை அடர்த்தி, அதிக பருவகால மழைப்பொழிவு மற்றும் அதிக ஆவியாதல் தூண்டுதல் வீதங்கள் என்பதை எங்கள் ஆய்வு உறுதிப்படுத்தியுள்ளது” என்று ஈபிஎஃப்எல்லின் சுற்றுச்சூழல் வேதியியல் ஆய்வகத்தின் விஞ்ஞானியும் ஆய்வின் முதன்மை ஆசிரியருமான அன்னா காரடாலே கூறுகிறார். அவரது இணை ஆசிரியர், ஸ்டீபன் ஜூஸ்ட், ஈபிஎஃப்எல்லின் புவியியல் தகவல் அமைப்புகளின் ஆய்வகத்தில் பணிபுரிகிறார். “அந்த அபாயத்தைக் குறைப்பதற்கான ஒரு வழி, ஆண்டின் வெப்பமான, வறண்ட காலங்களில் நதி நீர் ஓட்ட விகிதங்களை செயற்கையாக அதிகரிப்பதாகும்.”

பல ஆன்லைன் மூலங்களிலிருந்து தரவை ஒன்றிணைப்பதில் ஈபிஎஃப்எல் விஞ்ஞானிகள் ஒரு மகத்தான பணியைச் செய்துள்ளனர், இருப்பினும் அவற்றின் வரைபடம் அதிக ஆபத்துள்ள பகுதிகளில் தடுப்பு பிரச்சாரங்களை வளர்ப்பதற்கான ஒரு படி மட்டுமே. உதாரணமாக, வட இந்தியாவில் அவசரமாக நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட வேண்டும் என்பதை அவர்களின் வரைபடம் காட்டுகிறது. கேரடாலின் கூற்றுப்படி, அடுத்த கட்டமாக கங்கை நதியில் வருடாந்திர எச்.இ.வி செறிவு பற்றிய தகவல்களை அவற்றின் தரவுத்தொகுப்பில் சேர்ப்பதுடன், உள்ளூர் மருத்துவமனைகளில் பதிவுசெய்யப்பட்ட ஹெபடைடிஸ் இ வழக்குகளின் எண்ணிக்கையும் அடங்கும். சுற்றுச்சூழல் காரணிகள் அந்த பிராந்தியத்தில் ஹெபடைடிஸ் மின் தொற்றுநோயை எவ்வாறு பாதிக்கின்றன என்பதைப் பற்றிய அதிக நுண்ணறிவை இது அவர்களுக்கு வழங்கும்.

விஞ்ஞானிகள் இந்தியாவின் தேசிய தொற்றுநோயியல் நிறுவனத்துடன் இணைந்து நாடு குறித்த தரவுகளை சேகரித்தனர். ஒரு புதிய திட்டத்தில், சுவிட்சர்லாந்தில் உள்ள ரோனில், ஆண்டிபயாடிக் எதிர்ப்பு மரபணுக்கள் போன்ற – எச்.இ.வி மற்றும் பிற அசுத்தங்களின் செறிவுகளை மனித செயல்பாடு எவ்வாறு பாதிக்கிறது என்பதைப் பார்ப்பார்கள், அதை கங்கையில் உள்ள செறிவுகளுடன் ஒப்பிடுவார்கள்.

ஆதாரம்: இ.பி.எஃப்.எல்